เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: โดนกับตัวแล้วครับ ไฟเครื่อง ไฟประแจโชว์ รุ่นcng ที่3000 โล  (อ่าน 27247 ครั้ง)

ออฟไลน์ mewzabaat

• No.041
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2451
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: Chachoengsao
  • ชื่อเล่น: New
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
 Share 

กำลังจะเดินทางข้ามจังหวัดขับได้ 10 โล ถึงกับต้องกลับบ้านไปเปลี่ยนรถเลย เซงง :P

ออฟไลน์ manop

• No.054
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2932
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: ฉะเชิงเทรา
  • ชื่อเล่น: นพ

คันที่3ในเว็ปและครับ

ออฟไลน์ ZaM_ZerO

• No.011
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • *
  • สมาชิก ID: 122
  • พลังน้ำใจ : 14
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ZAM
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

กำลังจะเดินทางข้ามจังหวัดขับได้ 10 โล ถึงกับต้องกลับบ้านไปเปลี่ยนรถเลย เซงง :P
คุณmewzabaat วันก่อนผมขึ้นแท็กซี่ โฉมเดียวกันกับเรา คันนี้ก้อเกิดปัญหาเหมือนกันครับ ผมไดถามพี่คนขับแท็กซี่ พี่เค้าบอกว่าเข้า0มา 2 ที่แล้วให้เค้าแก้ก้อไม่หายแต่ช่างรับประกันว่าวิ่งได้ไม่ปัญหา เห็นว่าทาง TMT นัดพี่เค้าไปเช็คปัญหาที่0 แถวๆพระราม3 แต่ถ้าเป็นผมผมก้อไม่กล้าขับเหมือนกัน

ออฟไลน์ aeed01

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3211
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: อี๊ด

ใช้ก๊าซจนหมดถังหรือป่าวครับ
https://www.facebook.com/groups/altisCNG/

ออฟไลน์ Poungpetch

• No.071
  • สมาชิก ID: 3042
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: Rayong
  • ชื่อเล่น: Puky

ของดิฉันที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ตอน 620. โล ถึงตอนนี้ทางศูนย์จะแก้ให้แล้ว แต่ก็ไม่ได้รับประกันว่ามันจะไม่เกิดขึ้นอีก ทุกวันนี้ยังไม่กล้าขับออกต่างจังหวัดไกลๆ แอบคิดนะคะว่าซื้อรถราคาเกือบล้านแล้วยังต้องขับแบบกังวลอีก

• No.041

ขอบคุณทุกความเห็นครับ   
ใช้ก๊าซจนหมดถังหรือป่าวครับ
https://www.facebook.com/groups/altisCNG/

ใช่ครับ ผมใช้ก๊าซจนหมดเกลี้ยง5ถัง แล้ว จับอัตราสิ้นเปลืองอยุ่ครับ

ออฟไลน์ สุพิทยะ

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 609
  • พลังน้ำใจ : 5
  • ชื่อเล่น: ตองหนึ่ง

....ยอมรับลึก ๆ เช่นกันครับว่าสู้เราเล่นรุ่น Esport คงสบายใจกว่าเยอะ ห่างกันแค่หมื่นเดียว  ความสวยงามต่างกัน(ชุดแต่งไม่ต้องซื้อเพิ่ม)  ออฟชั่นเขาให้เพรียบ โครงสร้างก็แข่งแกร่งต่างกัน เพราะเราไปมัวแต่เรื่องประหยัด สุดท้ายอาจเข้าทำนองเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย ....อัลติส cng ราคาราว ๆ เก้าแสนเนี้ย...หากหันไปแลกวีโก้ยกสูง 4 ประตูรุ่นท็อบก็ได้สบาย ๆ ครับ(เพิ่มอีกนิดหน่อย) มีจอDvD, GPS นำทางให้พร้อมศัพท์ """"  ผมเหลือความสบายใจอยู่อย่างเดียวครับ  เขารับประกัน 3 ปี หรือ 100,000 กม. ขับให้เต็มที่เลย จะไปไหนไป  ถ้าหากเกิดปัญหาภายในระยะเวลานี้ งานหนักจะได้เบาครับ 

ออฟไลน์ Ched Wangnoi

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2363
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: เชษฐ

ที่ศูนย์เวลาเขาซ่อมอาการไฟโชว์ ที่ไม่กล้ารับประกันว่ามันจะเกิดขึ้นอีกไหม

ก็เป็นเพราะว่าเขายังหาสาเหตุไม่เจอ หรือ ไม่ ช่างก็พอจะรู้น่าจะเกิดจากสาเหตุอะไร แต่พอลูกค้านำรถเข้ามารีเซ็ทกล่องECU อาการนั้นก็หาย ไฟโชว์ก็ดับ ศูนย์ก็เลยถือโอกาสไม่เปลี่ยนชิ้นส่วนต้องสงสัยโดยอ้างกับลูกค้าดื้อตาใสว่าหายแล้ว ให้ลองเอาไปใช้ก่อน

อุปกรณ์แก๊สมันก็ไม่ได้มีอะไรมากมาย หลายชิ้น .... ECU(รวมไปถึงเซ็นเซอร์ต่างๆ) หม้อต้ม หัวฉีด ถัง ......ลองเอาชิ้นส่วนแต่ละชิ้นมาแจงราคาดูสิครับ อุปกรณ์NGV เบิกห้างราคารวมภาษีมูลค่าเพิ่มแต่ละชิ้น หมื่นอัพถึงสามสี่หมื่นบาท ..... แต่ศูนย์ก็ต้องแสดงความจริงใจกับลูกค้าครับ แม้นราคาอะไหล่หรือ อุปกรณืNGVจะสูงแต่ก็ควรพิจรณาเปลี่ยนทันทีที่คุณเฟิร์มได้ว่าสาเหตุที่ไฟประแจติดเกิดจากอะไร ไม่ใช่ให้ลูกค้าเอารถกลับไปใช้ก่อนเพราะดับไฟโชว์ให้แล้ว

แต่ถึงอย่างไรเสียโตโยต้าก็รับประกัน 100,000 โล ครับ ผมเป็นกำลังใจให้ และมีอะไรในบอร์ดก็จะช่วยกันหาข้อมูลให้ครับ.... เราต้องโวยดังๆน้ะครับ ให้ศูนย์แจงมาให้ได้ว่า ที่ไฟโชว์มันติด โค้ดecuเครื่องมันว่าอะไรผิดปกติแล้วก็จี้ให้เขาเปลี่ยนทันที เราไม่เอาพวกศูนย์ที่ขอให้ดูไปก่อน เวลาทำมาหากินของเรามีค่าน้ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มี.ค. 2014, 11:54:59 โดย Ched Wangnoi »

• No.054

....ยอมรับลึก ๆ เช่นกันครับว่าสู้เราเล่นรุ่น Esport คงสบายใจกว่าเยอะ ห่างกันแค่หมื่นเดียว  ความสวยงามต่างกัน(ชุดแต่งไม่ต้องซื้อเพิ่ม)  ออฟชั่นเขาให้เพรียบ โครงสร้างก็แข่งแกร่งต่างกัน เพราะเราไปมัวแต่เรื่องประหยัด สุดท้ายอาจเข้าทำนองเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย ....อัลติส cng ราคาราว ๆ เก้าแสนเนี้ย...หากหันไปแลกวีโก้ยกสูง 4 ประตูรุ่นท็อบก็ได้สบาย ๆ ครับ(เพิ่มอีกนิดหน่อย) มีจอDvD, GPS นำทางให้พร้อมศัพท์ """"  ผมเหลือความสบายใจอยู่อย่างเดียวครับ  เขารับประกัน 3 ปี หรือ 100,000 กม. ขับให้เต็มที่เลย จะไปไหนไป  ถ้าหากเกิดปัญหาภายในระยะเวลานี้ งานหนักจะได้เบาครับ
แหมพี่คนใช้รถเยอะๆ คิดค่าส่วนต่างน้ำมันกับแก๊ส cng พักเดียวเหลือเงิน ส่วนต่างมาบำรุงรักษารถเลยนะครับ ส่วนกระบะ 4 ประตูอเนกประสงค์กว่าเยอะๆ ขับสนุก ยอมรับเลย แต่ ค่าน้ำมันก็แพงกว่าเยอะๆ ครับพี่ ซื้อมาและ เหมือนได้ฟรี อย่าไปรักพี่เสียดายน้องครับ  หมดแสนโล อะไหล่นอกศูนยบริการก็มีครับพี่ ศูนย์ก็ไม่ได้เก่งเสมอไป ร้านนอกมี อะไหล่เทียบมีเพียบ ไม่จำเป็นต้องของแท้เสมอนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มี.ค. 2014, 18:32:31 โดย manop »

ออฟไลน์ Ballwave

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 2637
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: บอล

จากประสบการณ์รถ vios ใช้แก๊ส LPG มาก่อนเท่าที่เจอบ่อยๆ เรื่องไฟ engine โชว์ คือ อาการส่วนผสมเชื้อเพลิงไม่ได้สัดส่วน
เจอช่างมาหลายรูปแบบครับ ที่เจอบ่อยๆ คือ
1.) ลบไฟ engine ทิ้งแล้วบอกว่าไม่เป็นอะไรบอกเลยไม่บอกอาการครับ (ส่วนมากจะเป็นที่ 0 ไม่รู้ว่าเป็นอะไร)
2.) ต้องจูน ครับ (ถ้าถูกจุดหายเลย ถ้าหายไปพักหนึ่งเด๋วเป็นใหม่ อันนี้ต้องเปลี่ยนร้าน check ครับแสดงว่าร้านไม่เก่ง)
ส่วนผมจบที่เปลี่ยนร้านใหม่ บอกอาการเขาให้ครบ แล้วเขาจะไล่อุปกรณ์ติดแก๊สครับว่าตัวไหนเสียหรือมีปัญหา ย้ำต้องบอกอาการให้ครบ เช่นอย่างของผมคือ รอบจะเร่งไม่ค่อยขึ้น กระตุกเล็กน้อย เป็นต้นครับ บอกไว้เป็นข้อมูลครับ
ปล. เด๋วจะถอยตัว S มาติดแก๊สถังโดนัส LPG เหอๆ 

ออฟไลน์ chet_san

• No.030
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2141
  • พลังน้ำใจ : 48
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เชษฐ์

แหมพี่คนใช้รถเยอะๆ คิดค่าส่วนต่างน้ำมันกับแก๊ส cng พักเดียวเหลือเงิน ส่วนต่างมาบำรุงรักษารถเลยนะครับ ส่วนกระบะ 4 ประตูอเนกประสงค์กว่าเยอะๆ ขับสนุก ยอมรับเลย แต่ ค่าน้ำมันก็แพงกว่าเยอะๆ ครับพี่ ซื้อมาและ เหมือนได้ฟรี อย่าไปรักพี่เสียดายน้องครับ  หมดแสนโล อะไหล่นอกศูนยบริการก็มีครับพี่ ศูนย์ก็ไม่ได้เก่งเสมอไป ร้านนอกมี อะไหล่เทียบมีเพียบ ไม่จำเป็นต้องของแท้เสมอนะครับ
E85 ถูกกว่าดีเซลตั้งหลายบาท ผมยังหันไปคบ LPG เลยครับ
ปล. ที่ไม่เอา CNG เพราะเห็น Esport แล้วมันจะอิจฉา ไหนๆก็วิ่งเยอะๆไม่เกิน 2 ปีเกินแสนโลแล้ว เอา Esport มาติดแก๊สซะเลย คุ้มกว่าเยอะ
"รถมีไว้ใช้ อย่าไปทุกข์ใจกับมันนัก"

ออฟไลน์ jmfor12

• สมาชิก ID: 1654
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: โจโจ้

:blank: เอาเข้าศูนย์ๆ เด่วก็หายครับไม่ใช้เรื่องใหญ่ อิอิอ เสียเวลาหน่อย

ออฟไลน์ OaAltis

• No.049
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 545
  • พลังน้ำใจ : 35
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: โอ๋ altis

อยากจะบอกว่า TOYOTA MOTOR ประเทศไทย คุณจะตัองลงมาพิสูจน์ทราบแล้วละว่าเกิดปัญหาอะไร แล้วต้องแจ้งให้ลูกค้าที่เกิดปัญหาทราบ ไม่ใช่นิ่งเฉยมากกกกๆๆๆ แบบนี้  ผมเป็นคนแรกที่เจอปัญหา และแจ้งให้ทราบแล้ว ก็ไม่เห็นมีการโทรมาชี้แจงอะไร จริงอยู่ว่าเคสผมมันดับไปเอง แต่ก็ไม่รู้ว่าปัญหาจบหรือเปล่า คุณทำเป็นล้อเล่นไม่ได้นะ เพราะคนจะซื้อแอลติสส่วนใหญ่เขาเข้ามาสืบหาข้อมูลในนี้กันก่อนทั้งนั้น ถ้าขืนยังไม่ลงมารับผิดชอบกับสิ่งที่โตต้าเองก่อขึ้น อาจทำให้ยอดขายคุณตกได้แน่นอน  :emo_023:(ผมอยากให้กระทู้นี่สามารถให้ toyota ได้อ่านจัง)

• No.054

ต้องลงพันทิพย์ครับ ไวทันใจ เผลอๆวันรุ่งขึ้นแต่เช้า บริษัทโทรหาเลยครับ

• No.041

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ เดียวพรุ่งนี้เข้าศูนย์แล้วว่ากันอีกที  :'(

Tags: