เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ลามิน่าฟิลม์ CTX
NexenTire Toyota Altis

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

-->
NV YangYont
Tp-Aeropart T-sPort
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: โดนกับตัวแล้วครับ ไฟเครื่อง ไฟประแจโชว์ รุ่นcng ที่3000 โล  (อ่าน 23323 ครั้ง)

ออฟไลน์ 9927

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 7811
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: BANGKOK
  • ชื่อเล่น: 9927
    • รางวัลและกิจกรรม

O0  O0  O0

1.6CNG M/T จากโรงงาน

รถผมเพิ่งเป็นเมื่อเช้านี้ครับ (TAXI) ออกได้หกเดือนกว่าๆ(ออกปลายเดือน สิงหาคม 2557) วิ่งไปแค่ 19000 กว่าๆ
กำลังนั่งรออยู่ในศูนย์ มีภาพถ่ายอาการ แต่ภาพอยู่ในมือถือ อาการเหมือนกับหลายๆท่านด้านบนครับ

ไฟโชว์สองตัว ไฟรูปเครื่อง กับไฟรูปประแจ

เป็นที่ประมาณ 19??? กม. นิดๆ ตอนแรกก็ซีเรียส แต่พออ่านดูเห็นหลายท่านเป็นตอนเกือบพันโลหรือพันโลนิดๆ แสดงว่าเรายังโชคดีสินี่ (ฮา)

ไม่เคยใช้กาสจนหมด วิ่งสลับน้ำมันตลอด ทั้งตอนสตาร์ทและก่อนดับเครื่องจะใช้น้ำมัน

ไม่กล้ารอกลับไปศูนย์ที่ออกรถเพราะวันนี้วันอาทิตย์ปิด เปิดอีกทีพรุ่งนี้

เลยมาเข้าที่โตโยต้านนทบุรี ข้างเดอะคริสตัล ราชพฤกษ์ ครับ  ตอนผ่านมาเห็นป้ายบอกว่าเปิดทุกวันดีใจมาก
หวังพึ่งพาความสามารถของช่างครับ

พนักงานที่ศูนย์นี่พูดจาสุภาพ บริการค่อนข้างเป็นกันเองครับ จำเป็นต้องรีบเข้าศูนย์เพราะกลัวดับกลางทาง  เลยเข้าศูนย์นี้เลย อุ่นใจขึ้นมากเมื่อได้คุยกับพนักงาน

ชีวิตจริงมีงานประจำทำครับออกแทกซี่ไว้ขับหารายได้พิเศษวันหยุด และใช้งานแบบกึ่งรถส่วนตัว คิดว่าวิ่งค่อนข้างน้อยถ้าเทียบกับแทกซี่ทั่วไป วันนี้ตั้งใจจะขับสะหน่อย ไม่น่าเลย

ไว้จะมาแชร์ประสบการหลังจากนี้ต่อนะครับ ขอบคุณและขอความกรุณารับคำแนะนำจากทุกทา่นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มี.ค. 2015, 08:50:32 โดย Nantapol »

ออฟไลน์ BobBY

• No.133
  • สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2736
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: บ๊อบบี้

รอข้อมูลด้วยคนครับ

ออฟไลน์ surad

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 7879
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: su

เจอเมื่อเช้า รถวิ่งสองหมื่นกว่า เข้าศูนย์ผึ้งน้อยราชะฤกษ์ ไม่มีเครื่องมือ ต้องนำรถเข้ศูนย์ที่เพชรเกษม88 ช่างแจ้งว่า update vertion cpu
ให้ใหม่แล้ว จิงรึเปล่า?
หรือแค่ Reset factoring ให้แค่นั้น
บอกตรงๆ ไม่ค่อยไว้ใจเท่าไร

ออนไลน์ chet_san

• No.030
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2141
  • พลังน้ำใจ : 47
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เชษฐ์
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

เจอเมื่อเช้า รถวิ่งสองหมื่นกว่า เข้าศูนย์ผึ้งน้อยราชะฤกษ์ ไม่มีเครื่องมือ ต้องนำรถเข้ศูนย์ที่เพชรเกษม88 ช่างแจ้งว่า update vertion cpu
ให้ใหม่แล้ว จิงรึเปล่า?
หรือแค่ Reset factoring ให้แค่นั้น
บอกตรงๆ ไม่ค่อยไว้ใจเท่าไร

ลองๆถามช่างตามกระทู้นี้ดูครับ

http://www.newaltisthailandclub.com/index.php/topic,5738.msg119270/topicseen.html#new
"รถมีไว้ใช้ อย่าไปทุกข์ใจกับมันนัก"

ออฟไลน์ 911caraudio

• *
  • สมาชิก ID: 1293
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: นายวันวัน
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ

ผมพึ่งเจอเมื่อ 2 ชั่วโมงที่แล้วนี้เองครับ
พอดีขับมาจากร้อยเอ็ด ลืมขับ cng เลยเปลี่ยน ขับมาถึงบ้านไผ่ มีปั้ม ก็ดู cng หายไป2ขีดเอง แต่พรุ่งนี้ขี้เกียจหาทีาเติมอีกเลยแวะเติมเลยเห็นคิวไม่ยาว พอเติมเสร็จก็แค่ 41 บาทก็มา สโลทิ้งแวะซื้อของที่ 7-11ขึ้นมากปรกติแต่พอตอนเร่งเครื่องออกจากปั้ม มันมาเลยครับทั้งปนะแจ เสียง เครื่องยนต์ แฟนตกใจมากให้จอดๆ เพราะเค้าอ่านคู่มือมาหมดทุกหน้า บอก สัญลักษณ์นี้ cng มีปัญหา ผมเลยจอดและลองดับเครื่องติดเครื่องใหม่ดูไม่หาย เลยตัดเป็น น้ำมัน แต่มันยังโชว์นะครับ ก็ขับกลับบ้านเมืองพลสบาย มา150 จะเร่ง จะแซงสบาย แต่อ่านด้านบนทั้งหมดแล้วชักกังวลครับ ต้องโทรแจ้ง TMT ไว้ก่อนแล้วหลังสงกรานต์เข้าศูนย์แน่นอนจะเอาให้จบ ไม่จบมียาวแน่ เพราะก่อนซื้อผมย้ำนักย้ำหนาแล้วว่าม่ปัญหาอะไรมั้ยตัว cng ช่างและเซลล์บอกไม่ ปากหวานนะแต่รถผมยอมรับใช้หนักมากครับ 9เดือน 49,xxx กม. ละ เป็นครั้งแรกครับ

ออฟไลน์ chait_ac121

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7236
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: chait_ac121

ไม่ต้องคิดมากกันนะครับ ใช้ได้แต่แนะนำให้เข้าศูนย์ไปลงรายงานกันไว้ก่อนเพื่อสิทธิ์การรับประกันของเรา มันเป็นความผิดพลาดของตัวเซนเซอร์ครับเนื่องจากรุ่นนี้เป็นรุ่นแรกที่ทำเป็น CNG on board แก้หายน่าจะยาก แต่ผมว่าน่าจะมีการเรียกปรับปรุง ECU หรือตัวเซนเซอร์ในรุ่นนี้เร็วๆนี้ เพราะเป็นกันเยอะมาก เน้นนะครับว่า !!เยอะมาก!! รถผม แฟนใช้ขับไปทำงานทุกวัน ตอนแรกเราก็ตกใจ วิธีแก้คือ ดับเครื่องแล้ว สตาร์ทใหม่ บางทีก็ใช้น้ำมันวิ่งซะ แต่ด้วยความขี้สงสัยของผม ผมทำธุรกิจเกี่ยวกับรถยนต์อยู๋แล้ว เลยโทรปรึกษา คุณ พรศักดิ์ (เจ้าของ พรศักดิ์ แก๊ส ) คำตอบคือ ใช้ไปเรย มันขึ้นก็ปล่อยมันขึ้นไป เค้าบอกว่า เซนเซอร์มันตรวจไม่เจอเขม่า หรือ อะไรซักอย่าง ซึ่งระบบเผาใหม้ ระหว่าง CNG กับ น้ำมัน มีไม่เหมือนกัน ผมก็เรียกไม่ถูกไม่ใช่นักเคมี หลังจากนั้น ผมก็ให้แฟนใช้เหมือนเดิม ขึ้น บ้าง หาย บ้าง ไม่มีปัญหาอะไรครับ เพราะรุปประแจนั่น เป็นการโชว์ปัญหาต่างๆในระบบ CNG เท่านั้นหรือเรียกง่าย ++ ระบบเชื้อเพลิง ++ ไม่ใช่ตัว เครื่องยนต์ ซึ่งถ้าเป็นระบบเครื่องยนต์ก็เป็นไฟ engine อันนี้แหละถึงน่าวิตกครับ  :-\ :-\

ยังไงก็แล้วแต่อาจจะไม่ถูก 100 เปอร์เซนต์ แต่เพื่อความสะบายใจก็ขึ้นอยู๋กับเจ้าของรถแต่ละท่านจะตัดสินใจนะครับ  :(

• *

ไม่ต้องคิดมากกันนะครับ ใช้ได้แต่แนะนำให้เข้าศูนย์ไปลงรายงานกันไว้ก่อนเพื่อสิทธิ์การรับประกันของเรา มันเป็นความผิดพลาดของตัวเซนเซอร์ครับเนื่องจากรุ่นนี้เป็นรุ่นแรกที่ทำเป็น CNG on board แก้หายน่าจะยาก แต่ผมว่าน่าจะมีการเรียกปรับปรุง ECU หรือตัวเซนเซอร์ในรุ่นนี้เร็วๆนี้ เพราะเป็นกันเยอะมาก เน้นนะครับว่า !!เยอะมาก!! รถผม แฟนใช้ขับไปทำงานทุกวัน ตอนแรกเราก็ตกใจ วิธีแก้คือ ดับเครื่องแล้ว สตาร์ทใหม่ บางทีก็ใช้น้ำมันวิ่งซะ แต่ด้วยความขี้สงสัยของผม ผมทำธุรกิจเกี่ยวกับรถยนต์อยู๋แล้ว เลยโทรปรึกษา คุณ พรศักดิ์ (เจ้าของ พรศักดิ์ แก๊ส ) คำตอบคือ ใช้ไปเรย มันขึ้นก็ปล่อยมันขึ้นไป เค้าบอกว่า เซนเซอร์มันตรวจไม่เจอเขม่า หรือ อะไรซักอย่าง ซึ่งระบบเผาใหม้ ระหว่าง CNG กับ น้ำมัน มีไม่เหมือนกัน ผมก็เรียกไม่ถูกไม่ใช่นักเคมี หลังจากนั้น ผมก็ให้แฟนใช้เหมือนเดิม ขึ้น บ้าง หาย บ้าง ไม่มีปัญหาอะไรครับ เพราะรุปประแจนั่น เป็นการโชว์ปัญหาต่างๆในระบบ CNG เท่านั้นหรือเรียกง่าย ++ ระบบเชื้อเพลิง ++ ไม่ใช่ตัว เครื่องยนต์ ซึ่งถ้าเป็นระบบเครื่องยนต์ก็เป็นไฟ engine อันนี้แหละถึงน่าวิตกครับ  :-\ :-\

ยังไงก็แล้วแต่อาจจะไม่ถูก 100 เปอร์เซนต์ แต่เพื่อความสะบายใจก็ขึ้นอยู๋กับเจ้าของรถแต่ละท่านจะตัดสินใจนะครับ  :(

นั้นละครับที่น่ากลัวคือมันขึ้นโชว์ ไฟแอนจิ้น ด้วยตลอดครับ แต่เช้านี้ไฟกลับหายไปทั้ง2 อย่าง อย่างมหัสจรรย์ครับ ชักกังวลล่ะ

• *

:( เอาเข้าศูนย์ฯตจว.วันนี้เลยครับไม่กล้าขับ พนักงานรับรถ สาขาเมืองพล ขอนแก่น บริการดีมากครับ ช่างแจ้งว่าขอดูสัก. 1 ชม.ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ ทุกทีเลยครับพอเป็นมักเป็นตอนศูนย์ปิด พอเอามาดันหายเป็นปลิดทิ้งทุกทีเลย  :(

ออฟไลน์ 9927

• *
  • สมาชิก ID: 7811
  • จังหวัด: BANGKOK
  • ชื่อเล่น: 9927

ขออนุญาตแนะนำตัวครับ

ผมออกแท็กซี่มาขับ รถยนต์คันแรกในชีวิต แต่ไม่ค่อยได้ขับ เลยใช้แบบกึ่งรถบ้าน จะครบ 3 ปีแล้วครับ กลางเดือนนี้ ตอนนี้เพิ่งเช็คระยะ 80,000กม. มาเมื่ออาทิตย์ก่อน รอครบ 9 ปี หมดอายุค่อยทำสีเป็นรถบ้าน

ขออนุญาตมาปรึกษาเวลาประสบคำถามขึ้นในใจ กับผู้รู้หลาย ๆ ท่านในที่นี้นะครับ
ส่วนตัวไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์มาก่อน

ช่วงนี้เกิดข้อสงสัยขึ้นมากมาย ไม่รู้จะถามใครได้ เลยมาขอข้อมูลในนี้ ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ

Tags: