เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

-->
Tp-Aeropart T-sPort
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: New Altis 1.6dual vvt-i CVT CNG กับการต่อท่อน้ำระบายความร้อน  (อ่าน 15052 ครั้ง)

ออฟไลน์ BobBY

• No.133
  • สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2736
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: บ๊อบบี้
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: New Altis 1.6dual vvt-i CVT CNG กับการต่อท่อน้ำระบายความร้อน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 มี.ค. 2014, 09:29:15 »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ผมกำลังจะออก ตัว CNG พอดีครับ

ออฟไลน์ jautogas

• สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3701
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: j
Re: New Altis 1.6dual vvt-i CVT CNG กับการต่อท่อน้ำระบายความร้อน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 มี.ค. 2014, 10:53:15 »

อย่างนี้ใครติด LPG ก็ควรที่จะเดินน้ำให้เหมือนหรือใกล้เคียง NGV ปะครับ?
ใช่ครับในการนำรถยนต์รุ่น 1.8 CVT ไปติดตั้งแก๊ส ทางร้านติดตั้งแก๊สในการติดตั้งท่อน้ำร้อนให้กับหม้อต้มแก๊ส ก็ควรที่จะ เดินท่อน้ำร้อนในลักษณะที่ไม่ทำให้กระแสน้ำที่จะจ่ายใหักับเกียร์ CVT ผิดปกติไปครับ

ออฟไลน์ jautogas

• เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3701
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: j
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 มี.ค. 2014, 10:56:44 »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ผมกำลังจะออก ตัว CNG พอดีครับ
new altis cng 1.6 ตัวใหม่นี้ ทาง toyota ทำการบ้านมาดี ใช้เครื่องยนต์รุ่นใหม่ ประกบกับเกียร์ CVT-i 7speed  และเป็นชุดแก๊ส ที่ทางค่าย japan ผลิตขึ้นมาเอง  ปัญหาต่างๆ น่าจะมีน้อย หากสนใจระบบแก๊ส ngv  แนะนำ ระบบ CNG จากโรงงานได้เลยครับ

แต่หาก สนใจระบบ lpg ก็แนะนำ รุ่น 1.8 มาติดตั้งแก๊สเองด้านนอก ก็ใช้งานได้ดี เครื่องยนต์รุ่นนี้ก็ทนทานดี ลูกค้าทางร้านที่เป็น เครื่องยนต์ บล๊อกนี้ในโฉมเก่า ก็ติดตั้งแก๊สใช้งานได้ปกติ ไม่มีปัญหาจุกจิกใดๆเลยครับ

ออฟไลน์ OaAltis

• No.049
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 545
  • พลังน้ำใจ : 35
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: โอ๋ altis
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 มี.ค. 2014, 11:51:00 »

ผมเคยมีประสบการณ์ออยคูลเลยน้ำมันเกียรแตกกับรถ vw vento มันเป็นฝันร้ายมากครับ น้ำเข้าไปในระบบเกียร์เต็มเลยครับ กว่าจะถ้ายน้ำออกหมดผมต้องถ่ายน้ำมันเกียร์ทิ้งไป 10 รอบเลยครับ แล้วผมก็ติดออยคูลเลอร์อากาศแทน ถึงแม้จะไม่เสถียรเท่าน้ำ แต่ก็หายห่วงไปเลยครับ

ออฟไลน์ สุพิทยะ

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 609
  • พลังน้ำใจ : 5
  • ชื่อเล่น: ตองหนึ่ง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 มี.ค. 2014, 18:17:26 »

....ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล....... ผมมีความสุขมากขึ้นที่เลือกใช้รุ่นนี้ เมื่อก่อนไปทำงานเคยใช้ดีเซล(ปิ๊กอัพ)ตกเดือนละ 7,000-8,000 บาท  ปัจจุบัน ค่าใชจ่ายเหลือไม่เกิน 3,000 บาท  ทำให้ชีวิตเป็นอิสระ และง่ายขึ้น.....

ออฟไลน์ Kitphusit

• สมาชิก ID: 1638
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: วิทย์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 มี.ค. 2014, 07:26:06 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ
ใครจะติด LPG ลองนำข้อมูลบทความไปสอบถามเบื้องต้นนการเลือกร้านติดตั้งนะครับ

ออฟไลน์ tadzung

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 3706
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: tadzy
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 มี.ค. 2014, 11:04:48 »

มีน้องข้างบ้าน พ่อทำอู่ บอกว่า ถ้ากลับถึงบ้านให้เปิดฝากระโปรงระบายความร้อน เพื่อถนอมเครื่องไม่ให้อบร้อน และ สีของฝากระโปรงจะได้ไม่คลำ้ ค่ะ^_^

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 396
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: KAI
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 28 มี.ค. 2014, 16:05:40 »

:emo_051:   :emo_051:

ออฟไลน์ เล็ก

• สมาชิก ID: 1643
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: เล็ก
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 28 มี.ค. 2014, 16:34:15 »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ออฟไลน์ jmfor12

• สมาชิก ID: 1654
  • ชื่อเล่น: โจโจ้
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 มี.ค. 2014, 13:05:55 »

เพิ่งรู้เลยนะครับ ว่าจะติดแก้สต้องมีการเตรียมแบบนี้ด้วยแฮะ ขอบคุณข้อมูลดีๆมากเลยครับ
ผมว่าจะใช้สักสามปีแล้วค่อนเอามาติดแก้สให้มันประกันไปก่อน อิอิอิอิ

ออฟไลน์ Boy104

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 8968
  • ชื่อเล่น: บอย

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

หาอ่านข้อมูลเกี่ยวกับ เกียร์ cvt 7 speed ใน toyota altis รุ่นใหม่  หากเชื่อมต่อท่อน้ำร้อนผิดวิธี  อาจเป็นสาเหตุนึง ที่ทำให้เกียร์ชำรุดได้เร็วครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=45475.msg767120#msg767120

ถ้าผมเลือกติดตั้งแก๊ส คงเลือกติดตั้งกับร้านที่ชำนาญ และเข้าใจระบบการทำงานของเกียร์ cvt รุ่นนี้เป็นอย่างดีเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Boy104

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 8968
  • ชื่อเล่น: บอย

อธิบายได้ชัดเจนดีครับ
http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=5070.0

Tags: