เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครได้ยินเสียงการทำงานแอร์ DENSO บ้าง  (อ่าน 28879 ครั้ง)

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 4000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 396
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: KAI
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: มีใครได้ยินเสียงการทำงานแอร์ DENSO บ้าง
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 30 ส.ค. 2015, 19:48:39 »

มีสเปรย์ลดเสียงสายพานBelt Dressing ยี่ห้อ Permatex ขาย
รถอีแต๋นก็ใช้ได้
ได้ความรู้ใหม่เพิ่ม เพิ่งรู้ ขอบคุณครับ  :emo_051:

ออฟไลน์ Note056

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 7128
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: note
Re: มีใครได้ยินเสียงการทำงานแอร์ DENSO บ้าง
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 28 มี.ค. 2016, 12:14:26 »

รถ1.8sค่ะ//กำลังจะลงจากรถปิดทุกอย่างเพื่อเก็บของแต่ยังเปิดแอร์ไว้อยู่ จู่ๆก็ได้ยินเสียงจากห้องเครื่องยนต์ดัง"ครืด"พอปิดแอร์เสียงนี้ก็หายไป เสียงจะเป็นรอบๆมันจะดังในช่วงท้ายรอบของการทำงานแอร์ค่ะ/ลักษณะเสียงเหมือนรถวิ่งผ่านทางระนาด จึงนำรถเข้าเช็ค0เมื่อ20 มี.ค. เข้าตรวจสอบครั้งแรกถามกับช่างที่0ว่าได้ยินเสียงนี้ไหม(เดิมทีคิดว่าเราหูเทพคนเดียว)ช่างก็ได้ยินเหมือนกัน ทาง0ยังไม่เคยเจอปัญหาเคสในลักษณะนี้(ก็ใช่สิรถมันเพิ่งออกมาเมื่อต้นปี2014เอง)เราเป็นเคสปัญหาแรกที่แจ้งไป ทาง0จึงขอส่งเรื่องไปยัง TMTและประสานงานกับ DENSO นัดหมายเข้ามาทำการตรวจสอบเช็ครถอีกรอบ เช็คไปเช็คมาบอกว่าเป็นเสียงปกติของการทำงานคอมแอร์รุ่นนี้ ทำการเปรียบเทียบกับรถอีก2คันใน0(เราก็นั่งฟังกับช่างด้วย)ผลคือได้ยินเสียงแต่มันเบามากแทบจะไม่ได้ยินถ้าไม่ตั้งใจฟังดีๆ แต่รถของเราไม่ต้องตะแคงหูฟังมันก็ได้ยินอ่ะค่ะเลยบอกกับทีมฯไปว่าจะเอา2คันนี้มาเปรียบเทียบไม่ได้หรอกเพราะรถอยู่โชว์รูมไม่ได้วิ่งใช้งานเหมือนคันของเรา :emo_104: เราเลยแจ้งไปว่าถ้ามันเป็นเสียงการทำงานปกติของคอมแอร์ฯนี่ใช้รถวิ่งได้2พันกว่าโลได้ยินเสียงดังขนาดนี้ หากใช้ไปนานๆเสียงมันดังมากขึ้นหรือมีผลกับระบบอื่นๆใครจะรับผิดชอบ ทางทีมงานทั้งสองก็ได้แต่รับเรื่องไปยังไม่สามารถทำอะไรได้ต้องติดตามผลกันอีกที :-[_อยากจะถามว่าในคลับนี้ได้ยินเสียงคอมแอร์กันบ้างไหมค่ะลักษณะเสียงดังช่วงท้ายรอบของการทำงานคอมแอร์คือแอร์มันจะดัง"วืออออออ"สักพักแล้วมันจะจบด้วยเสียง"ครืด"ตอนท้ายแล้วก็เงียบตัดไป และจะดังใหม่อีกครั้งเป็นรอบๆของคอมแอร์ค่ะ  :emo_023: เท่าที่อ่านในกระทู้ปัญหาก็มีคนมาโพสต์เรื่องเสียงแอร์เหมือนกันหากเป็นกันเยอะจะได้รวมตัวให้เด็นโซกะพี่โตเค้ารู้ถึงปัญหาตรงนี้กัน(เหมือนอย่างกุญแจดอกที่2)แอร์เย็นแต่มีเสียงอ่ะ O0
เข้าไปแจ้งเคลมที่ศูนย์เลยครับ ผมพึ่งเข้าไปวันนี้เอง ช่างเทคนิคแจ้งว่าเป็นเสียงคอมฉีดน้ำยาแอร์ครับ แล้วเค้าจะสั้งอะไหล่ตัวถ่วงท่อแอร์มาใส่ให้ครับจะช่วยเรื่องการซับเสียงครับ

ออฟไลน์ Note056

• **
  • สมาชิก ID: 7128
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: note
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 28 มี.ค. 2016, 12:19:10 »

ของผมดัง อึ้ดๆๆๆๆ ตลอดเวลาที่คอมแอร์ทำงาน ปกติมั้ยงะ
เสียงเหมือนของผมเลยครับ แต่แจ้งเคลมไปแล้วครับ ช่างเทคนิคแจ้งว่าเป็นการทำงานของคอมแอร์เวลาฉีดน้ำยาแอร์เข้าตู้แอร์ครับ ของผมช่างสั้งอะไหล่ตัวซับเสียงให้ครับ เข้าไปแจ้งได้เลยครับ

ออฟไลน์ uousollws

• **
  • สมาชิก ID: 10503
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร/ Bangkok
  • ชื่อเล่น: nJ
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 18 พ.ค. 2016, 03:15:23 »

ไม่ได้ยินอะไรเลย

ออฟไลน์ krieng

• **
  • สมาชิก ID: 10978
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: krieng
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 10 ต.ค. 2016, 09:37:05 »

ไปศูนย์ไหนกันอะครับ ปวดปราสาทสุดๆๆ

ออฟไลน์ chanchai penmid

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3990
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: Phuket
  • ชื่อเล่น: Lead
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 12 ต.ค. 2016, 08:35:17 »

เย้ เย้ เย้ เสียงคลืดที่ช่องแอร์ภายในห้องโดยสารแก้หายแล้วครับ ตอนนี้ขับรถเปิดเพลงฟังสบายใจเฉิบเลย ก่อนหน้าทั้งเสียงเพลงทั้งเสียงครางของแอร์ดังแข่งกันเลย
(การแก้ไข ตามรูปที่ผมแนบเลยครับ เนื่องจากตัว Support ยึดท่อแอร์มันตั้งฉากเกินไปทำให้รั้งท่อแอร์ จึงทำให้มีเสียงดัง ลองเอาไปแก้กันดูครับได้ผลอย่างไรมาบอกกันด้วย แต่รถผมแก้หายแล้ว 555+ ดีใจจัง ช่างเทคนิคบ่นเลย หลงเปลี่ยน Com. ให้ซ่ะ 2 ลูกฟรีๆ เลย)
ผมลองทำตามแล้วเสียงดีขึ้นเยอะเลยครับ ขอบคุณครับ

Tags: