เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: เอาอีกแล้ว!! เปลี่ยนกล่องecuแล้ววิ่งได้ 72โล ไฟเครื่องโชว์อีกแล้ว รอบที่2  (อ่าน 10741 ครั้ง)

ออฟไลน์ Buncha Sila

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 109
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

:-\ คำเตือน !! อย่าไปติดตั้งระบบไฟเพิ่มเติม ด้วยตัวเองหรือช่างที่ไม่ชำนาญการโดยเฉพาะทาง...ผมคนนึงล่ะที่จะไม่ไปยุ่งกะระบบไฟเจ้าอัลติส 2014 แน่นอน...กลัวจริงๆเลย  :emo_023:

ออฟไลน์ mewzabaat

• No.041
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2451
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: Chachoengsao
  • ชื่อเล่น: New
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

รบกวนคุณmewzabaat
รบกวนขอภาพถ่าย ที่ปรากฎข้อความภาษาอังกฤษ
code 0443 : xxxxxxxxxxxxxxxxxx
ที่หน้าจอคอมพิวเตอร์ที่พนักงานTA (เสื้อสีขาว) นั่งดูที่หน้าจอโน้ตบุคด้วยครับ(ถ้ามี)

ขอบคุณมากครับคุณMark
ภาพที่ถ่ายมาผมซูมไอโฟน ไม่กล้าไปจ่อใกล้ๆเกรงใจช่างครับ ภาพมันเลยเละมองยากเลย :emo_023:
เบื้องต้น ผมไม่สามารถอ่านข้อความจากจอNotebook ได้นะครับ
คุณmewzabaat (ขออภัยและขออนุญาติแนะนำดังนี้นะครับ)
สิ่งต่างๆด้านล่างนี้ เป็นโอกาสที่จะเกิดขึ้นได้ ถ้าไม่ใช่ให้ตัดออกที่ละข้อครับ

(1) ได้เห็นวิธีการติดฟิลม์จากทางร้าน ตั้งแต่จนจบจบหรือไม่? ในกระจกบานหน้า เพราะถ้าช่างติดฟิลม์ มีการใช้น้ำรีดฟิลม์เยอะ แล้วไม่มีผ้ารองซับตรงขอบกระจก โอกาสเกิดน้ำไหลเข้าตามสายไฟใต้แผงด้านหน้า พุ่งตรงสู่ECU Body และกล่องMPX (ตามรูป) เพราะกล่องนี้ทำหน้าที่ควบคุมการสื่อสารทั้งหมดของระบบไฟฟ้า ภายในรถยนต์รุ่นนี้ คนละตัวกับที่อยู่ในห้องเครื่องยนต์นะครับ
(2) ได้ไปเพิ่มเติมอุปกรณ์เกี่ยวกับระบบการสตาร์ท หรือระบบอิมโมบิไลเซอร์ ของกุญแจหรือไม่ครับ?
(3) ได้ไปเพิ่มเติมอุปกรณ์เกี่ยวกับระบบไฟแสงสว่าง เช่น ไฟส่องเท้า / ไฟหน้าอัตโนมัติ / ไฟตัดหมอกหรือไม่ครับ?

***จาก3ข้อนี้ Error Code มันเกี่ยวข้องกับกล่องMultiplex Body(ตามภาพ) ซึ่งอยู่ด้านหลังของเก๊ะเก็บของด้านหน้า หรือ กล่องECU Body ที่หันหลังติดกันอยู่ จากภาพจะเห็นได้ว่ามีสายไฟสีเส้นต่างๆเป็นจำนวนมาก ในทางเทคนิคห้ามต่อพ่วงหรือเกี่ยวจั๊มสายไฟใดจากจุดนี้เด็ดขาด เพราะมันทำหน้าที่ในการสื่อสารระบบไฟฟ้าทั้งหมดในรถโมเดลนี้ครับ
***ถึงตรงนี้ ถ้าไม่มีการทำใดๆจากข้อที่1-3 ข้างต้น และพาร์ทที่เคยได้รับการเปลี่ยนจาก0 ไปในครั้งแรกตามใบเคลมที่ลงไว้ ให้สอบถามช่างว่าได้เปลี่ยนอุปกรณ์ตัวนี้ไปหรือยัง?ในครั้งแรกครับ (ถ้ายัง)ให้ช่าง0ลองสับเปลี่ยนกล่องMPXชุดนี้ กับMPXตัวใหม่ หรือกับรถทดลองขับในศูนย์ดูครับ (ถ้าจำไม่ผิดพาร์ทนี้ยังไม่มีอะไหล่ในประเทศไทยตอนนี้ครับ)
 ***ความคิดเห็นส่วนตัว มันเป็นเรื่องสัญญาณการสื่อสารที่ขัดข้องในกล่องMPX นี้ครับ
ขอบคุณครับ

ขอบคุณมากนะครับ เดียวจะนำไปให้ช่างอ่านดู
ข้อ1. ผมไม่แน่ใจวิธีการติดฟิลม์ เพราะผมสั่งเค้าติดที่ศูนย์เลย
2.ไม่ได้เพิ่มระบบใดๆของอิมโม และกุญแจเลยครับ
3.ยังไม่ได้ติดระบบไฟฟ้าใดๆเพิ่มเลย (แต่พึ่งสั่งไฟติดหมอกแท้cngไป ยังไม่ได้ติด)

ออฟไลน์ OaAltis

• No.049
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 545
  • พลังน้ำใจ : 35
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: โอ๋ altis

ออฟไลน์ Poungpetch

• No.071
  • สมาชิก ID: 3042
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: Rayong
  • ชื่อเล่น: Puky

คุณ new รถเป็นอย่างไรบ้างคะ รบกวนช่วย update ด้วยค่ะ ขอให้แก้ไขได้สำเร็จนะคะ

• No.041

เมื่อเช้านำรถเข้าศูนย์ ช่างแจ้งว่าผมลืม เซตกล่องecu(ใหม่)กับเกียร์ ให้เรียนรู้กัน ไฟมันจึงขึ้นเตือน  (ไม่รู้ว่าจริงไม่จริงนะครับ) แต่ไปแอบๆดู เห็นช่างก็ใช้โปรแกรมลงอยู่
ส่วนเจ้า 0443 เจ้าปัญหาก็รอทางโตโยต้ามอเตอร์ หาสาเหตุและปัญหาต่อไปครับ (เกินมือช่างศูนย์)  รับรถมาวิ่งกลับบ้าน 30 กิโล ก็ยังปกติดีครับ

และได้มี ผู้ช่วยผู้จัดการ อบรมผู้แทนจำหน่าย เข้ามาพูดคุย ถึงปัญหา เค้าก็แจ้งว่าทางโตโยต้าก็ไม่ได้นิ่งนอนใจขณะนี้ให้ช่างเทคนิคตรวจสอบอยู่ เรากำลังเดินการอย่างเต็มที่ ฯ
พร้อมทิ้งนามบัตรไว้ให้  :emo_102:

ออฟไลน์ 86 GT

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 660
  • พลังน้ำใจ : 232
  • จังหวัด: Nakhon Si Thammarat

ออฟไลน์ Mark

• สมาชิก ID: 69
  • พลังน้ำใจ : 38
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: MARK

เมื่อเช้านำรถเข้าศูนย์ ช่างแจ้งว่าผมลืม เซตกล่องecu(ใหม่)กับเกียร์ ให้เรียนรู้กัน ไฟมันจึงขึ้นเตือน  (ไม่รู้ว่าจริงไม่จริงนะครับ) แต่ไปแอบๆดู เห็นช่างก็ใช้โปรแกรมลงอยู่
ส่วนเจ้า 0443 เจ้าปัญหาก็รอทางโตโยต้ามอเตอร์ หาสาเหตุและปัญหาต่อไปครับ (เกินมือช่างศูนย์)  รับรถมาวิ่งกลับบ้าน 30 กิโล ก็ยังปกติดีครับ

และได้มี ผู้ช่วยผู้จัดการ อบรมผู้แทนจำหน่าย เข้ามาพูดคุย ถึงปัญหา เค้าก็แจ้งว่าทางโตโยต้าก็ไม่ได้นิ่งนอนใจขณะนี้ให้ช่างเทคนิคตรวจสอบอยู่ เรากำลังเดินการอย่างเต็มที่ ฯ
พร้อมทิ้งนามบัตรไว้ให้  :emo_102:
รบกวนสอบถามข้อมูลเพื่อยืนยันความเข้าใจของผม และเป็นข้อมูลพื้นฐานด้านความรู้สำหรับผมด้วยครับ  คุณmewzabaat ช่างเปลี่ยนECU ให้คุณคือตัวไหนครับ?
1.ที่อยู่ในห้องเครื่องข้างแบตเตอรรี่
2.ที่อยู่ในเก๊ะเก็บของด้านหน้า(อยู่หลังเก๊ะ)
-รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ-

***สิ่งที่ผมอยากได้ข้อมูลความรู้เพิ่มก็คือ ECUใหม่ทุกตัวที่ส่งเข้าโรงงานผลิต หรือศูนย์อะไหล่ที่บ้านโพธิ(ทุกตัวนะ) มิใช่เป็นECU ตัวเปล่าโดยไม่มีข้อมูลใดๆทั้งสิ้น ไม่เหมือนหรือไปเทียบกับFlash Drive หรือ Hard disk ได้(ไม่เหมือนกัน และไม่ทราบว่าทำไม? ช่าง0จึงมีคำตอบว่าต้องเซ็ทค่า เข้ารถด้วยครับ
***เพิ่มเติม***
1.รถทุกคันในโรงงานประกอบ ใช้พาร์ทใหม่ในการประกอบเข้ากับรถยนต์ทุกคัน เป็นจำนวนมากมายหลายชิ้น ซึ่งรวมถึงกล่องECU ทุกประเภทครับ
2.รถทุกคัน ต้องผ่านการสตาร์ทเครื่องยนต์-เข้าทุกเกียร์-วัดปริมาณค่าไอเสีย-และทดสอบระบบไฟฟ้าทุกจุด-ก่อนนำออกไปTest drive ระยะทางสั้นๆไม่เกิน 5กิโลเมตรทุกคัน เพื่อเทสช่วงล่างและการบังคับพวงมาลัยรวมถึงศูนย์ล้อ
3.ผ่านQC ขั้นสุดท้าย และส่งมอบออกจากโรงงาน ไปยังดีลเลอร์ต่างๆ
***ดังนั้น บางโมเดล บางรุ่น บางสี จำหน่ายไม่ได้(จอดนาน) แบตเตอรรี่อาจคลายประจุออกจนเกือบหมด หรือถึงหมด ทางดีลเลอร์สามารถพ่วงแบต และทำการสตาร์ทได้ทันที โดยที่ไม่ต้องรีเซ็ท หรือ Defalt ค่าใดๆของอุปกรณ์อีเล็คโทรนิคต่างๆทั้งสิ้น***เพราะว่าค่าพารามิเตอร์ต่างๆในกล่องECU ทุกประเภทไม่สามารถลบไฟล์ตัวมันเองได้ ถ้าไม่เกิดการBreakdown Circuit ครับผม
***สรุปคือ รถทุกคันต้องผ่านการประกอบจากพาร์ทใหม่ทุกชิ้น และต้องผ่านการทดสอบทุกพารามิเตอร์ ตามมาตรฐานทุกพารามิเตอร์ครับ ก่อนจะปล่อยรถออกจากโรงงานไปยังดีลเลอร์ต่างๆ ซึ่งรวมถึงอะไหล่ทุกรายการด้วยครับ

• No.041

รบกวนสอบถามข้อมูลเพื่อยืนยันความเข้าใจของผม และเป็นข้อมูลพื้นฐานด้านความรู้สำหรับผมด้วยครับ  คุณmewzabaat ช่างเปลี่ยนECU ให้คุณคือตัวไหนครับ?
1.ที่อยู่ในห้องเครื่องข้างแบตเตอรรี่
2.ที่อยู่ในเก๊ะเก็บของด้านหน้า(อยู่หลังเก๊ะ)
-รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ-

***สิ่งที่ผมอยากได้ข้อมูลความรู้เพิ่มก็คือ ECUใหม่ทุกตัวที่ส่งเข้าโรงงานผลิต หรือศูนย์อะไหล่ที่บ้านโพธิ(ทุกตัวนะ) มิใช่เป็นECU ตัวเปล่าโดยไม่มีข้อมูลใดๆทั้งสิ้น ไม่เหมือนหรือไปเทียบกับFlash Drive หรือ Hard disk ได้(ไม่เหมือนกัน และไม่ทราบว่าทำไม? ช่าง0จึงมีคำตอบว่าต้องเซ็ทค่า เข้ารถด้วยครับ
***เพิ่มเติม***
1.รถทุกคันในโรงงานประกอบ ใช้พาร์ทใหม่ในการประกอบเข้ากับรถยนต์ทุกคัน เป็นจำนวนมากมายหลายชิ้น ซึ่งรวมถึงกล่องECU ทุกประเภทครับ
2.รถทุกคัน ต้องผ่านการสตาร์ทเครื่องยนต์-เข้าทุกเกียร์-วัดปริมาณค่าไอเสีย-และทดสอบระบบไฟฟ้าทุกจุด-ก่อนนำออกไปTest drive ระยะทางสั้นๆไม่เกิน 5กิโลเมตรทุกคัน เพื่อเทสช่วงล่างและการบังคับพวงมาลัยรวมถึงศูนย์ล้อ
3.ผ่านQC ขั้นสุดท้าย และส่งมอบออกจากโรงงาน ไปยังดีลเลอร์ต่างๆ
***ดังนั้น บางโมเดล บางรุ่น บางสี จำหน่ายไม่ได้(จอดนาน) แบตเตอรรี่อาจคลายประจุออกจนเกือบหมด หรือถึงหมด ทางดีลเลอร์สามารถพ่วงแบต และทำการสตาร์ทได้ทันที โดยที่ไม่ต้องรีเซ็ท หรือ Defalt ค่าใดๆของอุปกรณ์อีเล็คโทรนิคต่างๆทั้งสิ้น***เพราะว่าค่าพารามิเตอร์ต่างๆในกล่องECU ทุกประเภทไม่สามารถลบไฟล์ตัวมันเองได้ ถ้าไม่เกิดการBreakdown Circuit ครับผม
***สรุปคือ รถทุกคันต้องผ่านการประกอบจากพาร์ทใหม่ทุกชิ้น และต้องผ่านการทดสอบทุกพารามิเตอร์ ตามมาตรฐานทุกพารามิเตอร์ครับ ก่อนจะปล่อยรถออกจากโรงงานไปยังดีลเลอร์ต่างๆ ซึ่งรวมถึงอะไหล่ทุกรายการด้วยครับ
ขอบคุณครับคุณmark
ข้อ1 ecu ที่อยู่ข้างๆแบตครับ เค้าแจ้งว่าผลิตที่บ้านโพธิ์ครับ ช่างเค้าแจ้งผมมาแบบนี้ ผมไม่ค่อยรู้เท่าไร  O0

ออฟไลน์ Mark

• สมาชิก ID: 69
  • พลังน้ำใจ : 38
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: MARK

ออฟไลน์ OaAltis

• No.049
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 545
  • พลังน้ำใจ : 35
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: โอ๋ altis

ฝากบอกผู้ช่วยผู้จัดกา อบรมผู้แทนจำหน่ายท่านนั้นด้วยว่า ผม "นายนัฏฐวุฒิ แก้วผลึก" ที่ร้องเรียนกรณีนี้เป็นคนแรก และได้ติดต่อทวงถามไปในระบบอินเทอร์เน็ทของโตโยต้า รอฟังคำตอบอยู่อย่างใกล้ชิดและจดจ่อ!

Tags: