เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงจากประตูฝั่งผู้โดยสาร ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 1465 ครั้ง)

ออฟไลน์ pvplk

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2137
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

เรื่องมีอยู่ว่า ออกรถ 1.8s เมื่อวันศุกร์ที่แล้วครับ
ใช้ไปสักพัก สังเกตุว่าประตูด้านหน้าฝั่งผู้โดยสารมีเสียงแก๊กๆ ซึ่งก็ไม่มากมายอะไร
จะเป็นเฉพาะผ่านถนนที่ขรุขระหน่อยเท่านั้น ตอนแรกก็ว่าจะรอเข้าไปเช็คดูตอนเช็คระยะพันโลครับ
จนวันนี้ครบเจ็ดวันพอดี ก็เลยลองเลื่อนกระจกขึ้นลงดู จากคำแนะนำที่ว่าห้ามเปิดกระจกหลังติดฟิลม์ประมาณเจ็ดวัน ประกฏว่าเสียงจากประตูเยอะขึ้นมากครับ เยอะจนน่ารำคาญ
เลยลองตัดสินใจเข้าศูนย์ดู โดยได้นัดไปซ่อมวันศุกร์หน้าครับ
ขอเพิ่มเติมนิดนึงครับ
อาการดังกล่าวจะหายไปอย่างสนิท ถ้าเอามือดันแผงประตูเข้าไปหน่อย
และถ้าลดกระจกลงนิดหน่อย แบบห้ามปิดสุดอะครับ เสียงจะลดลงไปเยอะมาก แต่ก็ยังพอมีอยู่บ้าง

อาการเป็นแทบจะเหมือนกับในคลิปนี้เลยครับ
http://www.youtube.com/watch?v=OopZrhL1ojA
นี่ไม่ใช่รถผมนะครับ น่าจะเป็น civic แต่เสียงเหมือนกันมาก
ท่านใดมีความรู้หรือเคยแก้ปัญหานี้ได้แล้ว ช่วยแนะนำทีครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ค. 2014, 11:43:06 โดย pvplk »

ออฟไลน์ bailey

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2512
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: bailey
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

ของผมดังบริเวณ ฝาครอบเสาหลังใกล้กระจกหลังด้านซ้าย ลักษณะดังเเต๊กๆ จะถี่ขึ้นเมื่อเพิ่มความเร็วหรือเวลาตัวถังบิดตัว สร้างความรำคาญเเละหงุดหงิดมากครับ ตอนเเรกคิดว่าเป็นเสียงสายไฟกระทบตัวถัง จึงใช้ฟองน้ำหุ้มเเละรองสายไฟ ก็ไม่หาย เเละเเล้วก็พบจุดปัญหา คือถ้าดึงประตูเข้ามาในรถ เสียงหาย เเสดงว่ากลอนประตูไม่เเน่น ต้องปรับตั้งกลอนประตูใหม่ปรับตั้งเสร็จ ลองวิ่งทดสอบใหม่ ปรากฏว่าไม่ได้ยินเสียงอีกเลย ห้องโดยสารเงียบสนิท ลองวิ่งมา 1อาทิตย์ก็ยังไม่ได้ยินอีกเลย ....ถ้าเพื่อนๆประตูไหนมีเสียงดัง ลองดึงประตูให้เเน่น(เข้ามาในรถ) ถ้าหายเเสดงว่ากลอนประตูไม่เเน่น ต้องปรับตั้งกลอนประตูใหม่ครับ   หลังจากปรับตั้งกลอนประตูมาประมาณ 2เดือน ไม่มีเสียงมากวนใจอีกเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ค. 2014, 23:58:09 โดย bailey »

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 396
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: KAI
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

ได้ข้อมูลเพิ่มอีกที่แล้ว  ขอบคุณคับ  :emo_051:

Tags: