เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: ขนาดถังLPG แคปซูล 48l กับ 58l มีผลต่อตัวรถต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ  (อ่าน 20925 ครั้ง)

ออฟไลน์ oaky58

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4391
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: Oak
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

กำลังจะออกรุ่น 1.8S ปลายสัปดาห์นี้ หลังจากออกแล้วก็กะจะจับไปดมแก๊สทันทีเลยครับ คิดว่าจะติดlpg ส่วนยี่ห้อกับรุ่นนั้น มีเก็งในใจไว้ละ แต่สำหรับผมมีประเด็นที่อยากพิจารณาเป็นพิเศษคือ เรื่องขนาดของถังครับ
    สำหรับประเภทของถังนั้นตั้งใจจะติดถังแคปซูลครับ เพราะต้องการเก็บยางอะไหล่ไว้(คันเก่าเจอเหตุการณ์ให้ต้องเปลี่ยนฉุกเฉินเองกดไป 4 ครั้ง... :blank:) ส่วนคำถามที่อยากถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆร่วมคลับทุกท่านก็เกี่ยวกับเรื่องขนาดของถังตามที่บอกไป คือ โดยส่วนตัวผมคิด(เอาเอง)ว่า ขนาดถังไซส์เล็ก น่าจะมีผลต่อช่วงล่าง, อาการท้ายห้อย และประสิทธิภาพโดยรวมการขับขี่ ฯลฯ น้อยกว่าถังขนาดใหญ่ (แม้จะไม่มากก็เถอะ) เนื่องด้วยหลักกลศาสตร์ตามแรงโมเมนต์ที่กดลงมันมีค่าน้อยกว่า(เห็นว่าถ้าอัดแก๊สเต็มถังจะแตกต่างเกือบ 10โลเลยนิ) ดังนั้นจึงอยากได้ถังขนาด48 มากกว่า58 ..ส่วนประเด็นเรื่องเติมได้มากน้อยแค่ไหนผมไม่ซีเรียสครับ เพราะ จากบ้านถึงที่ทำงานผมมีปั๊มแอลไม่ต่ำกว่า10ปั๊ม อาจจะแวะเข้าบ่อยหน่อยก็มิใช่ปัญหา  ดังนั้นผมมีคำถามที่อยากทราบเพิ่มเติมอยู่คือ
    1.หลังติดตั้งเสร็จ พื้นที่หลังติดตั้งถัง 48 จะเหลือมากกว่าถัง 58 มากน้อยแค่ไหนครับ?
    2.ทุกวันนี้ร้านติดตั้งแก๊สทั่วไปมีถัง48ไว้รองรับลูกค้าหรือเปล่าครับ (เพราะปกติเข้าไปหาข้อมูลที่ไหนเห็นมีแต่บอกไซส์ 58)
    3.ราคาถังจะถูกกว่ากันไหมครับ?
    ก็ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกท่านที่จะเข้ามาตอบนะครับ จักเป็นพระคุณอย่างสูง สำหรับข้อความข้างต้น ถ้ามีสิ่งใดที่ผมอาจจะเข้าใจผิดไปก็ขอรบกวนช่วยแชร์แก้ไขให้ด้วยนะครับ ผมยินดีรับฟังทุกความเห็นครับ  :emo_051:

ออฟไลน์ auto-d

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1172
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: AUTO D

ถัง Capsule 48L มีขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 305 mm. และ ยาว 785 mm.
เติมแก๊สได้ประมาณ 38 ลิตร น้ำหนักแก๊ส LPG ประมาณ 20 KG

ถัง Capsule 58L มีขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง 325 mm. และ ยาว 795 mm.
เติมแก๊สได้ประมาณ 46 ลิตร น้ำหนักแก๊ส LPG ประมาณ 25 KG

น้ำหนักถังเปล่าต่างกันประมาณ 4KG. ครับ

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 396
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: KAI
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

ออฟไลน์ Zebastian

• No.078
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3561
  • พลังน้ำใจ : 14
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: Zebastian

Tags: