เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

-->
Tp-Aeropart T-sPort
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: และแล้ว..วันนี้ก็มาถึง.. ตอนที่ 2. ไปเราไป Test Drive กันดีกว่า  (อ่าน 18762 ครั้ง)

ออฟไลน์ ALION

• No.242
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3276
  • พลังน้ำใจ : 33
  • จังหวัด: Bangkok, Sukhumvit-Ratchayotin
  • ชื่อเล่น: TON ^^
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

สืบเนื่องมาจากตอนที่ 1. ผมได้เข้าไปจองรถมาเป็นรุ่น ESport มาแล้ว

และแล้ว..วันนี้ก็มาถึง.. ตอนที่ 1(ตอนแรก). รีบมาจองให้ไวเลย
http://www.newaltisthailandclub.com/index.php/topic,3199.0.html

จึงได้เกิดภาคต่อ และแล้ว..วันนี้ก็มาถึง.. ตอนที่ 2. ไปเราไป Test Drive กันดีกว่า  :)

วันนี้เป็นวันดี ตรงกับวันเกิดของผม (04/08/2557)
โดยปกติผมจะหยุดพักผ่อนประจำทุกๆ ปี ส่วนมากก็จะลายาว ไปเที่ยวพักผ่อนต่างจังหวัด
วันเกิดเรา ก็อยากทำอะไรในสิ่งที่ชอบ
วันนี้ผมเลือกที่จะไปทดลองขับ new Toyota Collora Altis 2014  :emo_103:

ก่อนอื่นผมโทรไปนัดคิวน้อง Sale ที่ผม Contact เรื่องจองด้วย เพื่อขอเข้าทำการทดสอบ

ทำไมจองแล้วค่อยถึงไปลอง?.  :emo_113:
ใจผมเทให้ new Altis ตัวนี้ไปแล้ว 100% ประจวบเหมาะกับช่วงปรับมาร์จิ้น จึงทำการจองไปเลย แล้วค่อยกลับมาทดสอบ  O:-)

รถที่ผมได้ใช้ในการทดสอบครับนี้ไม่ได้รุ่น ตามที่ผมจองไปนะครับ
แต่ได้เป็น Body Top สุด ของ new Altis 2014 ค่าตัวล้านกว่า สีขาวมุข
เป็นข้อดีนะ ผมจะได้ทราบว่าตัว Top มีอะไรให้ และที่ให้มา ผมต้องการหรือเปล่า

เริ่ม......

ก่อนการขยับล้อ ผมได้รับคำอธิบาย และนำ ให้เข้าใจรายละเอียด
กับการใช้งาน Remote + Push Start + ปรับ พับ กระจกไฟฟ้า + DVD Navi พร้อมกล้อง ใส่ Micro SD ได้ และอื่นๆ อีกมากมาย  :D
ตรงนี้ผมมีข้อสงสัยกับตัวเองว่า Remote จะเอาไปว่างใว้ไหน แล้วจะลืมมั้ยอ่า?  :-\

หลังจากเราเข้าใจแระ Option ทั้งหลาย
ผมก็ขยับล้อจาก K-Motor วิภา 60 มาที่ Station ที่ 1. ม.เกษตร  8)

การทดลองขับใน ม.เกษตร ใช้ความเร็วไม่มาก วิ่งๆ เบาๆ ลูกระนาดเยอะดี
ได้ใช้ Handing เยอะ เพราะมีโค้งเยอะ วงเลี้ยวเบาดี
ยอมรับเกียร์ CVT-i เลยอะ ลื่นมาก จับ Step ไม่ได้เลย
Paddle-Shift ไม่ได้ใช้ เพราะวิ่ง ช้าๆ CVT-i ทำได้ดีอยู่แล้ว ECO ขึ้นตลอดด้วย
ช่วงล่างนุ่มมาก แต่ผมไม่ได้อัดใส่ลูกระนาด หรือหลุมนะ ผมขับแบบใช้งานปกติ

ทำไมต้องมาหัดขับ?.  :emo_113:
ผมไม่ต้องการให้เกิดความประหม่าในรถใหม่ ในวันที่ผมจะต้องรับรถกลับบ้าน เพื่อสร้างความคุ้นเคยที่ดีกันก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ส.ค. 2014, 11:19:29 โดย ALION »
Click @Photo > Full Size Img.

• No.242
  • จังหวัด: Bangkok, Sukhumvit-Ratchayotin

เมื่อความคุ้นเคยบังเกิด ผมจะไปต่อที่ Station ที่ 2. วัดพระศรีบางเขน  8)

ผมเลือก วนออกประตูเส้นที่จะไป เกษตร-นวมินทร์ และเลี้ยวซ้ายมาเส้นพหล ผ่าน ม.ศรีปทุม ไปยังวัดพระศรีบางเขน
ผมได้ทดสอบกำลังของเครื่อง 1.8 แบบว่า ถึงใจอ่ะ ชอบๆ  :))
ได้ใช่ Paddle-Shift อยู่ 2 Step ลง 1 จาก D มา 4, ขึ้นจาก 4 มา 5 หมดถนนวิ่งแระ ได้เล่นอยู่ 2 รอบ
ไม่เป็นไร ได้รถมาคงถนัดได้ในไม่นาน  :emo_051:
ความเปลืองไม่ได้เอามาใช้ทดสอบครั้งนี้นะ เพราะไฟน้ำมันเหลืองมาเลย
มีลงหลุมบ้าง ก็มีแอบสะเทือนแต่ ถ้านิ่มกว่านี้คงย้วย หรือไม่ Body รถต้องหนักกว่านี้

เสันพหล หน้า ม.ศรีปทุม เสันนี้ รถใจแคบเยอะนะ โดนปาดหน้ารถ Test Drive 2 ครั้ง  :emo_104:
มันจะรีบ U-Tune รถกระบะบ้านๆ กับตู้ขนส่งนะ
ผมชินแต่น้อง Sale แอบตกใจ  :o เพราะเขาแบกความรับผิดชอบ มากมายอยู่
ทำไมถึงต้องคิดว่ารถใหม่ Test Drive หรือรถป้ายแดง คนขับจะใหม่ด้วย ไม่เสมอไปนะ อย่างผมก็ 10 ปีแระ

ผมสรุปสั้นๆ

พอใจมากๆ กับรถรุ่นนี้มากๆ คิดถูกแล้วที่เลือก เอาใจผมไปเลย ขับง่าย เข้าใจกันง่าย
Console หน้าวิสัยทัศน์ชัดเจน กับเส้นทางสั้นๆ สิบกว่าโล  :emo_103:
และถูกต้องยิ่งกว่า ที่ผมเลือก Esport เพราะที่รุ่นนี้ให้มา เทียบกับการคุ้มค่า ผมคุ้มสูงสุดที่ตัวนี้  :-*
แต่ถ้าใครเรื่อง Budget ไม่เป็นประเด็นจัด TOP ไปครับ Option ครบๆ ไป ไม่ต้องหาใส่เพิ่ม

ใครอยากมา Test Drive ถ้าคุณมีใจให้ Altis ตัวนี้มาแล้ว 70% คุณมาลองขับเถอะครับ คุณจะได้อีก 30% กลับไปนะ

จาก Station 2 ก็ขับกลับครับ
ก็ขับรถไปแวะปั้มบางจาก ข้างๆ 0 หน่ะครับ
ล้างหน้าล้างตา ฉี่เหลืองกันไป คงเป็นจุดที่ Sale ใช้เติม E85 กันมั๋งนะ

ออฟไลน์ Achanai

• No.163
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4968
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: เต๋า

• No.242

สุดท้ายๆ ขอขอบคุณอย่างยิ่ง น้องโม Sale ที่ผม Contect ด้วยแห่ง K-Motor วิภา 60 น่ารักมาก (LINE ID: 5261033)
ที่ทำตัวให้ว่าง จัดรถ Spec เทพไว้ให้ อธิบายการใช้งานและ Utility ต่างๆ อย่างละเอียด แถมถ่ายรูปสวยๆ ให้ด้วย(ส่วนตัวเองไม่เข้ากล้องเลย)  :emo_108:
ขอบคุณมากๆ ที่ให้ผมรบกวน เป็นวันเกิดที่รู้สึกได้ว่า ใช้เวลาที่คุ้มค่าจริงๆ   ;)

ขอขอบคุณทุกท่านที่อ่าน และ Comment  :emo_106:

ALION
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ส.ค. 2014, 11:18:36 โดย ALION »

ออฟไลน์ DIN09

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3814
  • พลังน้ำใจ : 45
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ดิน

ออฟไลน์ Kong~

• No.105
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3327
  • พลังน้ำใจ : 91
  • จังหวัด: ชลบุรี/นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ก้อง

ออฟไลน์ NCJ

• No.139
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4285
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: อ.แก่งคอย จ.สระบุรี
  • ชื่อเล่น: นุ๊ก
    • https://www.facebook.com/ChatchaiIT

เซลล์ดูแลดีมั๊กๆ ครับ
ความสุขของการทำงาน ไม่ได้อยู่ที่ค่าจ้างหรือผลตอบแทน
แต่ความสุขอยู่ที่เรารู้ตัวเองว่าเราได้สร้างคุณค่าอะไร ให้ใครต่างหาก

ออฟไลน์ OH MY GOD

• สมาชิก ID: 3504
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: Pong
" โฟกัสที่เธอ ปล่อยเบลอที่คนอื่น "

ออฟไลน์ buckutb

• No.173
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4573
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Wut

พอได้มาครองแล้วจะรู้ว่าของเค้าดีจริงครับ
 :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ emmet

• No.286
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4143
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: rangsit
  • ชื่อเล่น: เอ็ม

ผมซื้อโดยไม่เทส เลยครับ ให้ใจไปตั้งนานหละกะ Altis

ออฟไลน์ chumpron16

• No.147
  • สมาชิก ID: 2948
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: ตาก
  • ชื่อเล่น: น้อง

ออฟไลน์ kamilia

• สมาชิก ID: 790
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: dan

ออฟไลน์ taxman

• No.227
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5078
  • พลังน้ำใจ : 63
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: OHM

เยี่ยมเลยครับ  กาแฟสักแก้วมั้ย อิอิ

Learn more, Play more, Explore more

ออฟไลน์ DIN09

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3814
  • พลังน้ำใจ : 45
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ดิน

ผมซื้อแบบไม่ทันตั้งตัวเลยครับ อยู่ๆนึกจะไปจองก็ไปเลย

• No.242

เยี่ยมเลยครับ  กาแฟสักแก้วมั้ย อิอิ

:emo_108: ยังไม่ได้ลองตามไปชิมเลยครับ แอบติดตามกระทู้อยู่ครับ  ???

Tags: สด