เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเปลี่ยนล้อ 18 นิ้ว  (อ่าน 12145 ครั้ง)

ออฟไลน์ venus

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 9356
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กาญจนบุรี
  • ชื่อเล่น: แจ็ค
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: สอบถามการเปลี่ยนล้อ 18 นิ้ว
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 พ.ค. 2020, 13:15:54 »

:)... พี่งไปเปลี่ยนมา แม็กชอบ 18" + ยาง 225/45R18   Bridgestone-Turanza GR-100. (นุ่มเงียบ) ยังขับสบายครับกับโช๊คเดิมๆ...ยางรุ่นนี้พอใส่แล้วเวลามองแก้มยางด้านข้างเหมือนใส่ขนาด 40 หรือ 35 เลยครับ โดยการออกแบบให้มีขอบยางที่โค้งมนนั้นเอง

)...หลังจากที่ได้เปลี่ยนและได้ขับใช้งาน มีข้อสังเกตุดังนี้....

1. รับรู้ถึงเสียงยางกระทบพื้นถนนมากกว่าเดิม (ดังขึ้น)แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไร
2. รับรู้ถึงล้อสัมผัสพื้นผิวถนนได้มากกว่าเดิมจากพวงมาลัย (ส่วนตัวอันนี้ชอบ) ได้อารมณ์ดี. ส่วนหลุมเล็กๆผิวถนนขรุขระทั่วไปอันนี้ลองรูดมาหมดผมว่า แก้ม 225-45-18 เนี้ยยังขับสบายนะ แต่ถ้าแก้ม 40 นี้น่าจะสะเทือนเอาเรื่องเหมือนกัน.
3. กระด้างขึ้นแน่นอน.. แต่ไม่มากนักเพราะจากที่ใส่แก้มยางที่หนาลง+กับหน้ายางที่กว่าขึ้น / จะบอกว่า(ยางรุ่น GR-100) ช่วยได้เยอะจริงๆ
4. พวกมาลัยจะเฟริ์มและกระชับขึ้นนะความรู้สึกผม (ล้อเดิมผมว่าพวงมาลัยไวไปนิส)
5. ลองเบรคและเค้าโค้งหักศอกแรงๆ โอ้ววววว...แม่เจ้ามันยอดมาก เอาอยู่หนึบ(เบรคได้สั่นลง)เกาะถนนอย่างหมั่นใจเลย ได้ลองขับเองกับรถตัวเอง (ความเร็วประมาณ 60-100 กม.) นะครับตอนทดสอบเบรคและเข้าโค้ง ถ้ามากกว่านี้ไม่กล้าครับเพราะไม่ใช้นักขับรถมืออาชีพ....ก็ประมาณนี้ครับ
ขอดูด้านข้างรถหน่อยได้ไหมคับ พอดีสนใจอยู่คับ อยากรู้ว่า เลยซุ้มล้อมามากไหมคับ ขอบคุณคับ

Tags: