เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ลามิน่าฟิลม์ CTX

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ThaiPuma
-->
NV YangYont
Tp-Aeropart T-sPort
EasyInsure
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านสมาชิกที่ใช้แก๊สครับ  (อ่าน 9017 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องใบเตย

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5778
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ตั้ม
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

คือผมอยากทราบว่าทุกครั้งก่อนเข้าบ้านได้ตัดไปใช้น้ำมันสักสองสามกิโลรึเปล่าครับ พอดีร้านที่ไปติดแก๊สเค้าแนะนำมา แต่คันเก่าผมใช้ crv ก็ไม่เคยทำน่ะครับมีแต่ช่วงที่วิ่งติดต่อกันเกินสองร้อยโลก็ตัดใช้น้ำมันบ้างสักสิบกิโลแล้วก็ใช้แก๊สต่ออ่ะครับ เลยอยากทราบว่ามันจำเป็นมั้ยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ chet_san

• No.030
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2141
  • พลังน้ำใจ : 43
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เชษฐ์
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: ถามท่านสมาชิกที่ใช้แก๊สครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ก.ย. 2014, 21:22:05 »

ไม่ได้ทำตลอด จะทำเหมือน จขกท คือวิ่งเยอะๆจะสลับให้วิ่งน้ำมันสัก 10-20 กม. บ้างคับ
"รถมีไว้ใช้ อย่าไปทุกข์ใจกับมันนัก"

ออฟไลน์ Suโม่

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3800
  • พลังน้ำใจ : 0
  • ชื่อเล่น: ซูโม่
Re: ถามท่านสมาชิกที่ใช้แก๊สครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ก.ย. 2014, 08:50:18 »

ตัดน้ำมันก่อนเข้าบ้าน ไม่เคยทำเลย
ถ้าวิ่งรถยาวๆ ก็ไม่เคยตัดเข้าน้ำมัน อาศัยว่า ถ้าขับนานเกิน 3-4 ชั่วโมง ก็จะ
พักรถ เปิดฝากระโปรงรถระบายความร้อนซักครึ่งชั่วโมง
พักคน เข้าปั๊มกินกาแฟ ทำธุระส่วนตัว นั่งพักสายตา แล้วก็ไปต่อ

ตอนผมใช้รถติดแก๊สใหม่ๆเมื่อซัก 15 ปีที่แล้ว ตอนนั้นเป็นระบบดูด ผมก็ทำยังงี้แหละ
1.เปลี่ยนเป็นน้ำมันก่อนเข้าบ้าน ตอนนี้ไม่เคยทำเลย
2.วิ่งสลับน้ำมันบ้าง ถ้าใช้รถนานๆ ตอนนี้ไม่เคยทำเลย
3.ใช้ความเร็วสูงๆให้ตัดมาใช้น้ำมัน ตอนนี้ไม่เคยทำเลย
4.ไม่ใช้โซฮอล์ ตอนนี้เติม E85 ซะเลย
5.ใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้แพงๆพวก โมบิล คาสตอล แกลลอนละ 2000 บาท ตอนนี้ ใช้ ปตท.NGV แกลลอนละ 550 บาท 10000 โลถ่ายทิ้งเหมือนกัน

ใช้แก๊ส มันไม่ต้องกำหนดกฎเกณฑ์อะไรมากนักหรอกครับ เราดูแลรถตามปกติ ตามคู่มือรถ และคู่มือแก๊ส เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องให้ตรงเวลา ไม่ขับเร็วลากยาวนานๆ ความเร็วคงที่ที่รอบซักไม่เกิน 3500 รอบ แค่นี้รถก็จะอยู่กับเราไปอีกนาน
มัวมากำหนดว่า ติดแก๊สแล้ว จะต้องทำโน่นนี่นั่น จะไม่มีความสุขกับการใช้รถซะเปล่าๆครับ

ปล.แต่ถ้าทำได้ สบายใจที่จะทำ มันก็ดีครับ

ออฟไลน์ taki

• No.003
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 2000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 1867
  • พลังน้ำใจ : 140
  • ชื่อเล่น: taki
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ก.ย. 2014, 11:03:41 »

คือผมอยากทราบว่าทุกครั้งก่อนเข้าบ้านได้ตัดไปใช้น้ำมันสักสองสามกิโลรึเปล่าครับ พอดีร้านที่ไปติดแก๊สเค้าแนะนำมา แต่คันเก่าผมใช้ crv ก็ไม่เคยทำน่ะครับมีแต่ช่วงที่วิ่งติดต่อกันเกินสองร้อยโลก็ตัดใช้น้ำมันบ้างสักสิบกิโลแล้วก็ใช้แก๊สต่ออ่ะครับ เลยอยากทราบว่ามันจำเป็นมั้ยครับ
ขอบคุณครับ
- ทำก็ดีครับ ช่วยยืดอายุเครื่องยนต์
- ไม่ทำก็ได้เหมือนกัน แล้วแต่ความสะดวก

----------- Hope for the best but plan for the worst. -----------

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 272
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: KAI
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ก.ย. 2014, 21:40:56 »

ตัดน้ำมันก่อนเข้าบ้าน ไม่เคยทำเลยเหมือนกันครับ   ;)

ออฟไลน์ PS-CarService

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 5090
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: โอ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ก.ย. 2014, 10:34:05 »

ไม่เคยเลยครับ  :emo_108:

ออฟไลน์ nimnuan

• No.108
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4037
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: SATTAHIB
  • ชื่อเล่น: เอก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ก.ย. 2014, 10:52:03 »

ทำแค่...สลับไปใช้น้ำมันบาง เดือนละครั้งก็ยังดี....ครับ... แต่ส่วนใช้แล้วแต่จะจำได้ เพราะใช้แก๊สยาวไปจนลืม...นึกได้ก็มาวิ่งน้ำมันบ้าง

ออฟไลน์ viboon

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4693
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: BANGKOK
  • ชื่อเล่น: nok14
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ก.ย. 2014, 22:51:18 »

8)ของผมร้านแก๊สก้อแนะนำแบบนี้เหมือนกัน คือเปนสูตรสำเร๊จอ่ะผมใช้มา2เดือนแระ ทำบ้างไม่ทำบ้างเพราะวันๆที่ขับรถจอดแล้วสตารท์ 6-7ครั้งด้ายมั้งต่อวัน แล้วเราจะตัดใช้น้ำมันช่วงไหนดีหล่ะ เพราะดับเครื่องสตารท์ใหม่ก้อเริ่มน้ำมันตลอดอยู่แล้ว ไม่ด้ายใช้แต่แก็สทั้งวันจิงป่ะ หรือผมคิดไปเอง55 อ่อแต่เค้าแนะนำว่าน้ำมันที่เติมค้างในถังควรใช้ให้หมดในแต่ละเดือน อันนี้ผมเหนด้วยผมเติมครั้งละครึ่งถัง เดือนนึงก้อเติมสองครั้งใช้หมดภายในเดือนรถจะด้ายกินน้ำมันบ้าง หัวฉีดของน้ำมันจะด้ายทำงานมั้ง ค่าน้ำมันก้อเดือนละพันบาทเท่านั้นเอง  :emo_103:

ออฟไลน์ mizporry

• *
  • สมาชิก ID: 8023
  • จังหวัด: กาญจนบุรี
  • ชื่อเล่น: ปอ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 เม.ย. 2015, 15:38:20 »

:'(

ออฟไลน์ AonT3429

• No.058
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3429
  • พลังน้ำใจ : 18
  • จังหวัด: สระบุรี
  • ชื่อเล่น: Aont
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 เม.ย. 2015, 17:13:08 »

ของผมให้ช่างจูนฉีดน้ำมันร่วม 5% ตลอดครับ :D :D :D

ออฟไลน์ SS Insurance

• สมาชิก ID: 7898
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: YO
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 เม.ย. 2015, 10:18:07 »

ขอบคุณครับ
- ทำก็ดีครับ ช่วยยืดอายุเครื่องยนต์
- ไม่ทำก็ได้เหมือนกัน แล้วแต่ความสะดวก

ควรทำครับช่วยยืดอายุเครื่องยนต์
เช่นคอยท์จุดระเบิด และบ่าวาว์ล

ออฟไลน์ Ched Wangnoi

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2363
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: เชษฐ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 04 เม.ย. 2015, 21:19:15 »

บ่าวาล์ว จะช้าหรือเร็วยังไงรถใช้แก๊ส ก็ต้องสึกหรอมากกว่า....รถไม่ติดตั้งแก๊ส แน่นอนครับ

รถใช้แก๊สลูกเดียวไม่สลับใช้น้ำมันเลย(มีใช้บ้างก็แค่ตอนสตาร์ท) ก็ต้องสึกหรอมากกว่า ....รถใช้แก๊สสลับน้ำมันบ่อยๆ

แต่จากประสพการณ์ที่ผมใช้รถแก๊สมามาสามคัน ทั้ง LPG และ NGV แต่ละคันก็พยายามยื้ออายุการใช้งานของบ่าวาล์ว แต่ทุกคันก็จะเจอประสพการณ์เดิมๆ คือ....... ใช้ ซ่อมบ่าวาล์ว ใช้ ซ่อมบ่าวาลํว ใช้ ท้ายสุดขายทิ้งเพราะขี้เกียจซ่อมแล้ว

ปัจจัยสำคัญที่สุด ที่มีผลต่อการยืดอายุบ่าวาล์วของรถคุณ แบ่งตามลำดับความสำคัญ คือ จากมีผลมากสุดไปถึงมีผลน้อยสุด จากประสพการณ์ของผมเอาตามนี้เลย

1. ความร้อน อุณหภูมิของเครื่องยนต์ และ/หรือ ในห้องเผาไหม้ ในขณะใช้แก๊ส ....การออกรถลากรอบสูงๆ และ ขับรถที่รอบสูงๆ มากเกิน 3,000 รอบ แช่เป็นเวลนานๆ และ ขับด้วยพฤติกรรมเช่นนี้อย่างสม่ำเสมอ 

2. อันดับสองคือชนิดของน้ำมันเครื่อง และ/หรือ การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง อันนี้ จะส่งผลมากหรือ น้อยมันขึ้นอยู่กับข้อหนึ่งด้วย ถ้าคุณมีพฤติกรรมการขับรถ ตามข้อหนึ่ง ข้อสองนี้จะมีส่วนมาก ส่งผลได้ชัดเจน ใช้น้ำมันเครื่องดีๆ แพงๆ และ เปลี่ยนถ่ายตามระยะ ทำไมจะไม่มีผลล่ะครับ ถ้าคุณขับรถตามข้อหนึ่ง

แต่ในทางกลับกัน ถ้าคุณไม่ได้ขับรถ ใช้รถตามข้อหนึ่ง ... น้ำมันเครื่องแพงๆ ก็แทบไม่ทำให้คุณรู้สึกว่ามีผลสมราคาเลย (ทั้งๆที่จริงๆ แล้วก็มีผลน้ะ) ถ้าคุณเปลี่ยนถ่ายตามระยะ

3. ข้อสามคือ การสลับใช้น้ำมัน .... คุณจะเห็นว่า ข้อสามก็ไปสัมพันธ์กับ ข้อหนึ่งเช่นกัน ถ้าคุณมี พฤติกรรมการขับตามข้อหนึ่ง ... แต่ถ้าสลับใช้น้ำมันบ่อยๆ หรือ พักเครื่องยนต์บ่อยๆ ในขณะเดินทางไกล ไม่ให้อุณหภูมิของเครื่องยนต์ขึ้นสูง(กว่าปกติ) เป็นเวลานานๆ ตรงนี้ผมบอกได้เลยว่า การสลับใช้น้ำมันบ่อยครั้ง มันช่วย มันดีกว่าไม่สลับเลยแน่นอน

สรุปสั้นๆ .... ถ้าคุณ ไม่มีพฤติกรรมแบบข้อนึง คุณขับรถแค่ร้อยต้นๆ รอบเครื่องของอัลติส 1.8 อยู่ที่ 2,000 รอบสม่ำเสมอ เวลาออกตัวก็ชิวๆ และ ไม่ได้ใช้รถครั้งนึงขับยาวๆเป็นร้อยโลค่อยจอดทีนึง ทุกวัน ...ผมบอกได้เลย ว่า ข้อสองกับข้อสาม ไม่ส่งผลเลยครับยันคุณขายรถซื้อคันใหม่ในอีก 8 ปีข้างหน้า (อย่างดีก็แค่เสียเงิน ตั้งวาล์วสักครั้ง)

ในทางกลับกันถ้าคุณเป็นพวกข้อหนึ่ง แบบขาโหดสุดๆ ... เอาข้อ สองกับสามมาช่วย แค่ไหนก็เอาไม่อยู่ครับ เตรียมตัวซ่อมทุกๆ 50,000 โลได้เลยครับ

ออฟไลน์ Sonic Speed

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6755
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: เจมส์
  • อยากขับ Altis ได้แต่ฝันไปวันๆ อีก 2 ปีเจอกันนะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 เม.ย. 2015, 08:36:36 »

จริงๆระบบแก๊สเขาไม่มีข้อกำหนดอะไรอยู่แล้ว แต่อย่างที่ผมเคยรู้มา การที่รถปรับไปใช้แก๊สไม่ว่าจะ LPG หรือ NGV มันจะทำให้เครื่องยนต์ต้องทำงานหนักกว่าปกติเพราะการที่จะให้แก๊สทำงานได้เหมือนน้ำมันเชื้อเพลิง จะต้องใช้รอบเครื่องที่สูงกว่าเดิม ซึ่งจะทำให้รถมีปัญหาเรื่องเครื่อง Heat จัดจนเกินไป ถ้าไปติดแก๊สกับร้านที่ไม่ได้มาตรฐาน อาจจะบานปลายถึงไฟไหม้ได้เลยครับ ฉะนั้นในการขับถ้าขับนานๆสัก  1-2 ชม เราควรปรับไปใช้น้ำมันบ้างเพื่อให้เครื่องยนต์ทำงานเบาลงบ้าง หรือถ้าไม่ได้ขับรถนานๆก็ควรปรับเป็นน้ำมันก่อนจะถึงบ้านจะดีกว่าครับ ส่วนน้ำมันที่จะเติมสำรองในถัง ผมเคยถามแท็กซี่มา เขาบอกว่าควรเติมน้ำมันไว้แค่ครึ่งถังเท่านั้น เพื่อที่รถจะได้ไม่แบกรับน้ำหนักจากน้ำมันมากเกินไป และทำให้ไม่เปลืองแก๊สด้วยครับ

ออฟไลน์ srs351

• สมาชิก ID: 7511
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Too
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 05 เม.ย. 2015, 10:07:18 »

ผมก็ใช้ LPG 2 คัน
เปลี่ยนว่วล์น้ำจากเดิม82องศา เป็น76.5 องศา
ใช้ตามอัตโนมัติ
ไม่มีปัญหาเรื่องวาวล์ยัน มีแต่ห่างกว่าเดิมทุกตัว เลยเลือกใช้น้ำมันเครื่องที่มีรหัส SG
ไม่มีอาการน้ำมันเครื่องพร่อง

ออฟไลน์ smartservice

• *
  • สมาชิก ID: 8533
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: almond
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2015, 12:50:09 »

ฝึกให้เป็นนิสัยก็ดีครับ รถติดแก๊สถ้าใช้น้ำมันน้อย ใช้ตอนสาตร์ทอย่างเดียว ในระยะยาวอาจทำให้ระบบน้ำมันมีปัญหา เช่นหัวฉัดตัน ปั๊มติ๊กเสีย แนะนำควรมีน้ำมันอย่างน้อย 1/4 ถังจะได้ท่วมปั๊มติ๊กไว้
ส่วนผมใช้แก๊สตอนวิ่งยาวๆ แก๊สหมดบางทีก็ลืมเติม เลยได้ใช้น้ำมัน แก๊ส ประมาณ 50/50  8)