เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: 1.6E CNG ซื้อมาแล้วมีปัญหาจุกจิกไหมครับ  (อ่าน 1550 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sonic Speed

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6755
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: เจมส์
  • อยากขับ Altis ได้แต่ฝันไปวันๆ อีก 2 ปีเจอกันนะ
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

พอดีอีก 2 ปี ผมมีแผนจะออกรถใหม่ครับ และผมสนใจจะออกตัวนี้มากเลยครับ ตอนนี้ใช้ Mazda 2 อยู่ กินน้ำมันเอาเรื่อง ขับได้ 500 กว่าโล เติมน้ำมันที 900-1,000 บาทเลยครับ เห็นคนใช้ตัว CNG เติมก๊าชที 100-150 บาทเองอะครับ และบ้านผมไม่ได้อยู่ชานเมืองด้วย เลยคิดว่าซื้อตัวนี้มาแล้วจะคุ้มอยู่ครับ แต่เห็นกระทู้เก่าๆบอกว่ามันมีปัญหาไฟประแจขึ้นบ่อยมาก ผมเลยชักไม่แน่ใจแล้วครับว่าซื้อมาแล้วจะมีปัญหาจุกจิกไหมครับ

ออฟไลน์ Ched Wangnoi

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2363
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: เชษฐ
Re: 1.6E CNG ซื้อมาแล้วมีปัญหาจุกจิกไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 พ.ย. 2014, 10:35:43 »

เรื่อง อัลติส 2014 CNG รอเพื่อนสมาชิกมาตอบครับ

ส่วนตัวผมออก E SPORT ออกมาติด LPG เอง ก็โอเครน้ะครับ ได้เครื่อง 1,800 ในราคาเท่ากับ 1,600 CNG

ความประหยัดของ LPG มีน้อยกว่าด้วยราคาแก๊สต่อหน่วยต่างกัน แต่ LPG หัวฉีด กับเครื่อง 1,800 อัตราสิ้นเปลืองตก โลละ 1.00 - 1.20 บาท  ผมว่าก็ไม่ขี้เหร่เท่าไรน้ะครับ

CNG กับเครื่อง 1,600 ผมคาดว่าน่าจะทำได้ 60 - 80 สตางค์ ซึ่งยอมรับครับว่าประหยัดจริงๆ เพราะรถคันเก่าผมก็ติด CNG แต่ที่เปลี่ยนใจมาใช้ LPG นี่ก็เพราะไม่สะดวกเรื่องการเติม นี่แหละครับ

ถ้า จขกท ไม่มีปัญหาเรื่องเติม CNG ยามที่ไปทำงานในแต่ละวัน กับยามที่ไปเที่ยวไกลๆเสาร์อาทิตย์ละก็ จัดเลยครับ CNG

ออฟไลน์ taxman

• No.227
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5078
  • พลังน้ำใจ : 63
  • ชื่อเล่น: OHM
Re: 1.6E CNG ซื้อมาแล้วมีปัญหาจุกจิกไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 พ.ย. 2014, 14:38:58 »

ถ้ามองเรื่งอความคุ้มค้า CNG น่าสนใจครับ อัตราการบริโภคประหยัดกว่าน้ำมัน E20 (Altis 1.6 CNG)  มากกว่า 50-60%  ประหยัดค่าเชื้อเพลิงในกระเป๋าสบายๆ

เจ้าของกระทู้น่าจะมีใจให้ CNG 1.6 แน่ๆ เพราะเน้นประหยัด ทำงานจบใหม่ ต้องการประหยัดเรื่องค่าใช้จ่ายน้ำมัน อันนี้น่าสนใจครับ

สิ่งที่ได้มาที่คุ้มยิ่งกว่าคือรับประกันจาก TM ซึ่งถ้าไปติดเองตรงนี้จะหายไปทันที

ถ้าระแวกที่เราอยู่มีปั๊มเพียงพอ ไม่ต้องรอคิวเติม น่าจะตอบโจทย์ได้ ครับ

Learn more, Play more, Explore more

ออฟไลน์ Bre7ebub

• No.007
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 2109
  • พลังน้ำใจ : 18
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: B'
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 พ.ย. 2014, 14:50:06 »

ข้อดีก็มี ปัญหาก็เจอครับ อ่านดูมีท่านอื่นๆ โดนกันอยู่ครับ :emo_114:

ออฟไลน์ Sunshiro

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6548
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: Sun
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 พ.ย. 2014, 15:01:31 »

ผมได้รถมาใช้สองอาทิตย์แล้ววิ่งไปเกือบสองพันกิโลยังไม่มีปันหานะครับใช้ cng ประหยัดเงินในกระเป๋ามากมาย เติมที 120.- วิ่งแบบเรื่อยๆได้ประมาณ 170กิโล/ถังครับ

ออฟไลน์ Sonic Speed

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6755
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: เจมส์
  • อยากขับ Altis ได้แต่ฝันไปวันๆ อีก 2 ปีเจอกันนะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 พ.ย. 2014, 15:27:28 »

ถ้ามองเรื่งอความคุ้มค้า CNG น่าสนใจครับ อัตราการบริโภคประหยัดกว่าน้ำมัน E20 (Altis 1.6 CNG)  มากกว่า 50-60%  ประหยัดค่าเชื้อเพลิงในกระเป๋าสบายๆ

เจ้าของกระทู้น่าจะมีใจให้ CNG 1.6 แน่ๆ เพราะเน้นประหยัด ทำงานจบใหม่ ต้องการประหยัดเรื่องค่าใช้จ่ายน้ำมัน อันนี้น่าสนใจครับ

สิ่งที่ได้มาที่คุ้มยิ่งกว่าคือรับประกันจาก TM ซึ่งถ้าไปติดเองตรงนี้จะหายไปทันที

ถ้าระแวกที่เราอยู่มีปั๊มเพียงพอ ไม่ต้องรอคิวเติม น่าจะตอบโจทย์ได้ ครับ

จริงอย่างที่พูดเลยครับ เพราะผมรู้ว่าถ้าชื้อตัวสำเร็จจากโรงงานเวลามีปัญหาไร ศูนย์ก็ยังรับผิดชอบอยู่ครับ และอีกอย่างปีหน้าผมจะพึ่งเริ่มทำงานใหม่ๆด้วย เลยไม่อยากเอาภาระมาเสียกับค่าน้ำมันเท่าไรครับ

แต่ทีนี้มันขัดใจตรงที่ว่าผมชอบไฟหน้าของรุ่น Esport ด้วยสิ แต่ Altis รุ่งสูงๆไม่มี CNG เป็นตัวเลือกด้วย เห็นเขาบอกว่าสามารถเบิกไฟหน้าของตัวท็อปมาใส่ตัว 1.6E CNG ได้ แต่ราคามันสูงเอาเรื่องอยู่ เพราะต้องแปลงระบบไฟให้เหมือนตัว Esport หมดเลย ผมยังไงก็ได้ครับ ขอให้ใช้ของศูนย์ได้ก็พอใจแล้ว ไม่ทราบว่าที่ผมพูดมาทั้งหมดนี้ศูนย์เขาจะรับเปลี่ยนให้ไหมครับ

ออฟไลน์ OaAltis

• No.049
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 545
  • พลังน้ำใจ : 35
  • ชื่อเล่น: โอ๋ altis
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 พ.ย. 2014, 21:08:24 »

ปัญหา...ไม่ขอเอ่ย  แต่ถ้ารักแล้วก็จัดไปครับ  เพราะเมือเทียบกับปัญหาที่เจอกับความประหยัดที่ได้รับ มันทำให้สบายใจขึ้นได้มากครับ เพื่อนที่ทำงานผมขับ ESPORT ส่วนผม ECNG วิ่งไปกลับบ้าน ที่ทำงาน (บ้าน และ ที่ทำงานที่เดียวกัน)  เพื่อนผมจ่ายค่าน้ำมันเดือนละ 8,000 บาท ในขณะที่ผมจ่ายเดือนละ 2,000 บาท ส่วนต่าง 6,000 บาท/เดือน

ออฟไลน์ Golffy

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6066
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: GOLF
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 พ.ย. 2014, 08:24:10 »

สุดยอดดดดด  :emo_051:  :emo_051:  :emo_051:

ปัญหา...ไม่ขอเอ่ย  แต่ถ้ารักแล้วก็จัดไปครับ  เพราะเมือเทียบกับปัญหาที่เจอกับความประหยัดที่ได้รับ มันทำให้สบายใจขึ้นได้มากครับ เพื่อนที่ทำงานผมขับ ESPORT ส่วนผม ECNG วิ่งไปกลับบ้าน ที่ทำงาน (บ้าน และ ที่ทำงานที่เดียวกัน)  เพื่อนผมจ่ายค่าน้ำมันเดือนละ 8,000 บาท ในขณะที่ผมจ่ายเดือนละ 2,000 บาท ส่วนต่าง 6,000 บาท/เดือน

Tags: