เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

-->
Tp-Aeropart T-sPort
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: เคลียร์!!! เสียงดังในประตู เคสของผม  (อ่าน 11221 ครั้ง)

ออฟไลน์ DectraO

• สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5584
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: DectraO
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

^-^

ปัญหา : เสียงดังที่ประตูหน้าซ้าย แต่วๆ แกรกๆ คล้ายโลหะสั่น กระทบกัน   เวลาตกหลุม
             หรือเลี้ยวขวา ที่ความเร็ว 60+  โดยเฉพาะ ถนนขรุขระ แล้วเลี้ยวขวา
           เสียงเบาๆ น่ารำคาญ กับรถคันเป็นล้าน บ่นมา 2 เดือน
แก้ไข:  เข้าศูนย์  1.  ช่างบอก กระจกสั่น    รื้อแผง ไล่กวด nut bolt ต่างๆ
                         ผล. เหมือนเดิมไม่ผิดเพี้ยน
             ครั้งที่ 2 น่าจะมาจากข้างในชุดเข็มขัดนิรภัย  ยังไม่ได้รื้อนัดมาทีหลัง คิวยาว เฮ้อ
        DIY : นั่งนอน คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ( ค.ว.ย.) ถึงปัญหาที่ศูยน์แก้ไม่ได้
         เลี้ยวขวาดัง ตกหลุมดัง  กระจกสั่น (เดา+ช่างบอก) เอามือกดกระจก บางทีก็ดัง บางทีก็หาย
         สรุป: ประตูไม่แน่นครับ   ทำให้กระจกสั่น  สาเหตุที่หูล๊อคตัวยู
         แก้ไข :  1. มาร์คตำแหน่งเดิม ตัวยูไว้ จะได้กลับที่เดิม เผื่อไม่ได้
                   2 .ใช้ประจก L แฉกดาว เบอร์ 40 คลาย หูล๊อค ตัวยูนิดหน่อย อย่าเยอะ
                   3. เคาะ ให้ตัวยู เลื่อนเข้าไปนิดหน่อย ของผม 1 mm. ไม่น่าถึง
                   4. ขันล๊อคให้แน่น
         ทดลองวิ่งครับ  ของผมหายเป็นปริดทิ้ง  รู้งี้ไม่ไปศูนย์ให้เสียเวลา
         ลองกันก่อนได้ครับ ไม่ยาก เผื่อเป็นกรณีเดียวกัน
         ขอให้มีความสุขกับ Altis 2014 ครับ    ผมมีความสุขขึ้นมากเลย
        ขออภัย ไม่มีรูปปลากรอบ  สอบถามได้ครับ  แชร์กัน

ออฟไลน์ chanchai penmid

• สมาชิก ID: 3990
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: Phuket
  • ชื่อเล่น: Lead
Re: เคลียร์!!! เสียงดังในประตู เคสของผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พ.ย. 2014, 17:42:06 »

:emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ 86 GT

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 660
  • พลังน้ำใจ : 232
  • จังหวัด: Nakhon Si Thammarat
Re: เคลียร์!!! เสียงดังในประตู เคสของผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พ.ย. 2014, 17:54:57 »

นั่งนอน คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ( ค.ว.ย.)

ตก น.หนู ไปรึเปล่าครับ  555:) 555:) 555:)

ออฟไลน์ DIN09

• สมาชิก ID: 3814
  • พลังน้ำใจ : 45
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ดิน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พ.ย. 2014, 19:30:42 »

:emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ SUN

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5978
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: SUN
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พ.ย. 2014, 20:15:15 »

ของผมเหมือนจะดังฝั่งขวาเป็นบางครั้งครับ และบางครั้งเหมือนดังแถวๆหลังพวงมาลัย. หน้าจอ  O0 O0 O0  เดี๋ยวต้องลองฟังดูชัดๆอีกที

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 396
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: KAI
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 พ.ย. 2014, 14:05:43 »

:)   :)

ออฟไลน์ วันวิสาข์ กำลังเกื้อ

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 6782
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: PUKA
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 พ.ย. 2014, 14:23:12 »

ปัญหาที่เจอ
1. หน้าคอนโซล บริเวณเครื่องเสียง มีเสียงดังกึกกักๆๆ จนเอาไปให้ศูนย์แก้ไขให้ ปรากฎว่าจุดนั้นหายค่ะแต่มีเสียงดังจุดใหม่ ดังน่ากลัวกว่าเดิม ตรงคอนโซลหลังพวงมาลัย เอาไปแก้ไขรอบ 2 ทิ้งรถไว้ที่ศูนย์ 2 วัน ปรากฎว่าไม่หาย ทางช่างแจ้งว่าเสียงดังตรงสายไฟที่กล่อง ECU นัดให้ไปตรวจสอบอีกทีวันที่ 16 พ.ย.นี้อีกที และทางโชว์รูมแจ้งว่าต้องนัดกับทางโตโยต้ามอเตอร์ให้มาดูอาการด้วย เพราะทางโชว์รูมแก้ปัญหาไม่ได้ ซื้อรถมา 4 เดือน ไม่ได้ขับแบบสบายใจเลยค่ะ ต้องเครียดกับเสียงดังบ้าบอนี้มาตลอด 4 เดือนค่ะ ตอนนี้เครียดมาก ซื้อรถมาในราคา 899,000 แต่ต้องมานั่งเครียดแบบนี้ก็ไม่ไหวนะคะ

ออฟไลน์ วันวิสาข์ กำลังเกื้อ

• *
  • สมาชิก ID: 6782
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: PUKA
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 พ.ย. 2014, 14:25:47 »

เพิ่มเติมปัญหาค่ะ 
    เสียงดังตรงประตูทั้งฝั่งคนขับและคนนั่งข้าง แต่ตอนนี้ยังไม่ได้แก้ไขค่ะ เพราะเสียงตรงคอนโซลหน้าดังมากกว่าค่ะ
    กระจกเป็นฝ้ารอบคันด้วยค่ะ

ออฟไลน์ DectraO

• เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5584
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: DectraO
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 พ.ย. 2014, 14:48:56 »

:(

เป็นกำลังใจให้ครับ

ทางช่าง ศูนย์ บางทีพวกมันก็ไม่เข้าใจ

มาบอกว่าเสียงแค่นี้เล็กน้อย ปัญหาเล็กน้อยมาก  ผมนี้จี๊ดเลย

ซื้อรถมาเป็นล้าน  มันไม่ควรจะมีปัญหาอะไรเลย ถึงแม้เล็กน้อยก็ตาม คุณเข้าใจไหม !!

ออฟไลน์ DIN09

• สมาชิก ID: 3814
  • พลังน้ำใจ : 45
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ดิน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 พ.ย. 2014, 15:43:07 »

เพิ่มเติมปัญหาค่ะ 
    เสียงดังตรงประตูทั้งฝั่งคนขับและคนนั่งข้าง แต่ตอนนี้ยังไม่ได้แก้ไขค่ะ เพราะเสียงตรงคอนโซลหน้าดังมากกว่าค่ะ
    กระจกเป็นฝ้ารอบคันด้วยค่ะ

ลองเปลี่ยนศูนย์เข้าดูครับ

ออฟไลน์ ALION

• No.242
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3276
  • พลังน้ำใจ : 33
  • จังหวัด: Bangkok, Sukhumvit-Ratchayotin
  • ชื่อเล่น: TON ^^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 พ.ย. 2014, 16:40:49 »

^-^

ปัญหา : เสียงดังที่ประตูหน้าซ้าย แต่วๆ แกรกๆ คล้ายโลหะสั่น กระทบกัน   เวลาตกหลุม
             หรือเลี้ยวขวา ที่ความเร็ว 60+  โดยเฉพาะ ถนนขรุขระ แล้วเลี้ยวขวา
           เสียงเบาๆ น่ารำคาญ กับรถคันเป็นล้าน บ่นมา 2 เดือน
แก้ไข:  เข้าศูนย์  1.  ช่างบอก กระจกสั่น    รื้อแผง ไล่กวด nut bolt ต่างๆ
                         ผล. เหมือนเดิมไม่ผิดเพี้ยน
             ครั้งที่ 2 น่าจะมาจากข้างในชุดเข็มขัดนิรภัย  ยังไม่ได้รื้อนัดมาทีหลัง คิวยาว เฮ้อ
        DIY : นั่งนอน คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ( ค.ว.ย.) ถึงปัญหาที่ศูยน์แก้ไม่ได้
         เลี้ยวขวาดัง ตกหลุมดัง  กระจกสั่น (เดา+ช่างบอก) เอามือกดกระจก บางทีก็ดัง บางทีก็หาย
         สรุป: ประตูไม่แน่นครับ   ทำให้กระจกสั่น  สาเหตุที่หูล๊อคตัวยู
         แก้ไข :  1. มาร์คตำแหน่งเดิม ตัวยูไว้ จะได้กลับที่เดิม เผื่อไม่ได้
                   2 .ใช้ประจก L แฉกดาว เบอร์ 40 คลาย หูล๊อค ตัวยูนิดหน่อย อย่าเยอะ
                   3. เคาะ ให้ตัวยู เลื่อนเข้าไปนิดหน่อย ของผม 1 mm. ไม่น่าถึง
                   4. ขันล๊อคให้แน่น
         ทดลองวิ่งครับ  ของผมหายเป็นปริดทิ้ง  รู้งี้ไม่ไปศูนย์ให้เสียเวลา
         ลองกันก่อนได้ครับ ไม่ยาก เผื่อเป็นกรณีเดียวกัน
         ขอให้มีความสุขกับ Altis 2014 ครับ    ผมมีความสุขขึ้นมากเลย
        ขออภัย ไม่มีรูปปลากรอบ  สอบถามได้ครับ  แชร์กัน

:emo_051: :emo_051: เยี่ยมยอด ครับ

เคยเจอ Case คล้ายๆ เพื่อนเพิ่งติดแก๊ส เวลาวิ่งมีเสียงอะไรเคาะกันเข้าในรถ
เข้า 0 บอกหาไม่เจอ โยนให้ร้านแก๊ส ร้านแก๊สหาไม่เจอ บอกว่าไม่น่าใช่ระบบแก๊ส ติดมาเป็นพันแล้ว ไม่เห็นมีใครเป็น
สรุปเป็นที่ กรองแก๊สเคาะกับท่อเล็กๆ ในห้องเครื่อง เวลาเร่ง เครื่องมันก้มตัวไปหา :emo_107: เอา Cable tie มัดๆ เงียบ มันเป็นช่องว่างระหว่าง 2 ฝ่าย

คิด วิเคราะห์ แยกแยะ ถ้วนถี่ อดทน ก้าวหน้า  :emo_107: ครับ

Click @Photo > Full Size Img.

ออฟไลน์ chet_san

• No.030
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2141
  • พลังน้ำใจ : 48
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เชษฐ์
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 พ.ย. 2014, 16:40:59 »

:(

เป็นกำลังใจให้ครับ

ทางช่าง ศูนย์ บางทีพวกมันก็ไม่เข้าใจ

มาบอกว่าเสียงแค่นี้เล็กน้อย ปัญหาเล็กน้อยมาก  ผมนี้จี๊ดเลย

ซื้อรถมาเป็นล้าน  มันไม่ควรจะมีปัญหาอะไรเลย ถึงแม้เล็กน้อยก็ตาม คุณเข้าใจไหม !!

แช่งให้เกิดกับรถของมันครับ  555:)
"รถมีไว้ใช้ อย่าไปทุกข์ใจกับมันนัก"

ออฟไลน์ mai_m

• *
  • สมาชิก ID: 7152
  • จังหวัด: นครนายก
  • ชื่อเล่น: mai
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 ม.ค. 2015, 02:35:29 »

เป็นเหมือนกันจะลองทำดู ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ oak3061

• No.016
  • ทีมงานผู้ดูแลคลับ
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 1848
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: อุบลราชธานี
  • ชื่อเล่น: โอ็ค
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 04 ม.ค. 2015, 19:37:19 »

ต้องลองเหมือนกันเป็นฝั่งคนขับ

ออฟไลน์ shadowchin

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 7360
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ลำปาง
  • ชื่อเล่น: โป่ง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 ม.ค. 2015, 20:56:55 »

8) 8) 8)

Tags: