เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนแตร premium tone ให้ Altis  (อ่าน 31858 ครั้ง)

ออฟไลน์ ruth

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 7075
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: Korat
  • ชื่อเล่น: ruth
    • รางวัลและกิจกรรม
เปลี่ยนแตร premium tone ให้ Altis
« เมื่อ: 28 ธ.ค. 2014, 23:33:08 »
 Share 

เดิมติดรถเป็นแตรเป็นแบบธรรมดา หรือที่เรียกว่าแตรปริ้น และโดยปกติรถทั่วไปจะให้แตรปริ้นมา 2 ตัวเป็นแบบโทนเสียงสูงและโทนเสียงต่ำ เพื่อให้ผสมเสียงกันเวลาใช้งาน แต่ใน new altis เมื่อเปิดห้องเครื่องดูจะพบแตรอยู่สองอัน อันแรกอยู่แถวหน้าแผงหม้อน้ำหลังกระจังหน้า อีกตัวอยู่ลึกเข้ามาเกือบถึงผนังกก้้นห้องเครื่อง แต่ดูเหมือนว่าแตรสองอันนี้จะไม่ได้ทำงานเพื่อผสมเสียง แต่ทำหน้าที่ต่างกันคือตัวนอกเป็นแตรหลัก ตัวในเป็นแตรสัญญาณเสียงกันขโมย ทำให้เวลาใช้งานเสียงแตรจึงดูไม่สมตัวรถเอาเสียเลย ดังนั้นหลังจากรับรถวันที่ 25 ธค. ที่ผ่านมา ผมจึงจัดการเปลี่ยนแตรทันทีในวันนั้นเลย โดยเลือกใช้แตรยี่ห้อ hella  รุ่น Black Twin Tone ครับ ซึ่งเป็นแตรหอยโข่งแบบแยกโทนเสียง ซึ่งนอกจาก hella รุ่นนี้แล้ว แตรหอยโข่งลักษณะคล้ายกันนี้ยังมีอีกหลายรุ่น หลายยี่ห้อ เช่น hella สีแดง  Bosch  Denso PIAA  แต่สาเหตุที่ผมเลือก hella รุ่นนี้ก็คือเรื่องความทนครับ รถ Big Bike ที่เปลี่ยนแตรหอยโข่งส่วนใหญ่จะเลือกรุ่นนี้ เพราะว่าปากแตรเมื่อติดตั้งจะอยู่ด้านล่าง น้ำระบายออกได้ง่าย เพราะรถมอเตอร์ไซค์ไม่มีที่ให้เลือกติดได้มากนัก จึงมีโอกาสรับน้ำเต็มๆเวลาฝนตก ส่วนรถยนต์ตำแหน่งที่ติดตั้งแต่ค่อนข้างจะปลอดภัยจากน้ำมากกว่าครับ แต่ถึงอย่างนั้นถ้าลุยกันหนักๆน้ำก็ยังมีโอกาสเข้าและทำให้เกิดปัญหาได้ อย่างรถ pajero sport ของผมอีกคัน ติดแตรหอยโข่งของ denso การใช้งานทั่วไปก็ปกติดี แต่มีอยู่ครั้งนึงเอาไปลุยน้ำท่วมถนนลึกประมาณ 50-60 ซม. ปรากฏว่าน้ำเข้าไปในแตร เวลาใช้งานแทบไม่มีเสียงเลย ตอนแรกนึกว่าต้องเปลี่ยนตัวใหม่ แต่พอหลังจากนั้นวันสองวันเสียงเริ่มดีขึ้น กว่าจะดังเป็นปกติก็ร่วมสัปดาห์  แต่จริงๆถ้าให้เรื่องความความคุ้มค่าด้านราคาและความสะดวกในการติดตั้ง Denso จะดีกว่า hella ตรงที่ในชุดจะมีสายกราวด์มาให้ 2 เส้น รถทั่วไปที่มีแตรปริ้นสองอัน สามารถถอดของเดิมออกแล้วเอาสายบวกเดิมจากรถต่อเข้าหลังแตรทั้งสองตัวได้ทันที ส่วนสายกราวด์ที่ให้มาก็เสียบที่หลังแตรส่วนปลายอีกด้านก็ขันติดไปกับน็อตที่ยึดขาแตรกับตัวถังรถ แถม Denso ไม่ค่อยกินกระแส จึงไม่จำเป็นต้องต่อรีเลย์ให้ยุ่งยาก ส่วนในรูปที่ผมเอามาให้ดูนี้ เป็นการติดตั้งแตรหอยโข่ง hella สีดำ ซึ่งในชุดจะมีแตรหอยโข่งเสียงสูงและเสียงต่ำมาให้รวม 2 ตัว พร้อมคู่มือ นอกนั้นไม่มีอะไรให้เลย ดังนั้นในการที่จะติดตั้งใน Altis ต้องเตรียมสายไฟเพิ่มเองอีก 3 ชุดครับ
ขั้นตอนติดตั้งง่ายๆ มีดังนี้ครับ
1. เตรียมสายชุดที่ 1 เป็นสาย Y เพื่อแยกไฟ 12V ที่เดิมมีแค่สายเดียว ออกเป็นสองสาย
2. เตรียมสายไฟชุดที่ 2 และ 3 เพื่อใช้เป็นสายกราวด์ครับ
3. ถอดแตรเดิมออกพร้อมกับถอดขั้วสายไฟที่ต่อให้แตรเดิมแล้ำนำมาต่อกับขั้ว 1.1เพื่อแยกไฟออกเป็นสองสาย คือ 1.2 และ 1.3
4. นำขั้ว 1.2 และ 1.3 มาต่อกับขั้วแตรหอยโข่ง เส้นละตัวครับ
5. นำสายกราวด์ ขั้ว 2.2 และ 3.2 มาต่อกับขั้วแตรหอยโข่งที่เหลือ เส้นละตัวครับ
6. ยึดขาแตรแต่ละตัวกับตัวถังรถโดยในการยึดน็อตให้ร้อยผ่านขั้ว 2.1 และ 2.2 ของสายกราวด์แต่ละเส้น

ออฟไลน์ ruth

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 7075
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: Korat
  • ชื่อเล่น: ruth
Re: เปลี่ยนแตร premium tone ให้ Altis
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ธ.ค. 2014, 23:35:26 »

หลังจากนั้นก็เก็บสายต่างๆให้เรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ kamilia

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 790
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: dan
Re: เปลี่ยนแตร premium tone ให้ Altis
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2014, 01:23:02 »

;)

ออฟไลน์ Kong~

• No.105
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3327
  • พลังน้ำใจ : 91
  • จังหวัด: ชลบุรี/นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ก้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2014, 06:17:07 »

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้
ผมติดแตรPremium Horn มาจาก0
ผมเคยอ่านในเว็บ เค้าบอกว่าเป็นHELLAเหมือนกันแต่ทำOEMให้โตโยต้าครับ
เสียงคงไม่ต่างกัน แต่ผมซื้อจาก0เลยแพงกว่าครับ เพราะส่วนตัวไม่มีความชำนาญเรื่องไฟฟ้า
แตรยี่ห้ออื่นๆ เดี๋ยวนี้เค้าก็ทำปากลงด้านล่าง จะต่างกันก็ความชอบของเสียง
ถ้าBosch นี่ดังกังวาน เอาไว้ไล่มอไซค์กะรถบรรทุกสบายๆ เดอะแก๊งค์ผมชอบกันมาก 90%ของNew Altis ชลบุรีในแก๊งค์ ให้ความไว้วางใจครับ.
ถ้าHELLA นี่ก็จะนุ่มขึ้นมาหน่อย มีคุณกะผมเนี่ยตาถึงหูถึง...อิๆ
ถ้าPIAA นี่ผมว่าดูมีมิติกว่าHELLAเล็กน้อยครับ ดูผู้ดี๊ผู้ดี ร้านประดับยนต์ชอบแนะนำให้จัด
ส่วนยี่ห้ออื่น ผมไม่ค่อยได้ใกล้ชิดเลยงดออกความเห็น แต่มีหลายคนโพสต์แนะนำไว้แล้วลองดูและรับฟังได้ครับเช่นตระกูลมิตซูบะ :-*

ออฟไลน์ DIN09

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3814
  • พลังน้ำใจ : 45
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ดิน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2014, 07:17:51 »

:emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ thaque

• No.167
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4862
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: thaque
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2014, 08:19:38 »

ตั้งแต่ผมขับรถมา  ปีหนึ่ง ปมจะบีบแตรรถ ไม่เกินสองครั้งเลยครับ......
ผมเลยคิดว่าไม่จำเป็นสำหรับผมในการเปลี่ยน  ......หรือว่าผมแก่แล้ว 55555555555555

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 396
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: KAI
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2014, 11:51:59 »

C:-)   :emo_051:

ออฟไลน์ alphanexgen

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5509
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Nex
  • LineID: nexfantasy
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2014, 16:00:39 »

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้
ผมติดแตรPremium Horn มาจาก0
ผมเคยอ่านในเว็บ เค้าบอกว่าเป็นHELLAเหมือนกันแต่ทำOEMให้โตโยต้าครับ
เสียงคงไม่ต่างกัน แต่ผมซื้อจาก0เลยแพงกว่าครับ เพราะส่วนตัวไม่มีความชำนาญเรื่องไฟฟ้า
แตรยี่ห้ออื่นๆ เดี๋ยวนี้เค้าก็ทำปากลงด้านล่าง จะต่างกันก็ความชอบของเสียง
ถ้าBosch นี่ดังกังวาน เอาไว้ไล่มอไซค์กะรถบรรทุกสบายๆ เดอะแก๊งค์ผมชอบกันมาก 90%ของNew Altis ชลบุรีในแก๊งค์ ให้ความไว้วางใจครับ.
ถ้าHELLA นี่ก็จะนุ่มขึ้นมาหน่อย มีคุณกะผมเนี่ยตาถึงหูถึง...อิๆ
ถ้าPIAA นี่ผมว่าดูมีมิติกว่าHELLAเล็กน้อยครับ ดูผู้ดี๊ผู้ดี ร้านประดับยนต์ชอบแนะนำให้จัด
ส่วนยี่ห้ออื่น ผมไม่ค่อยได้ใกล้ชิดเลยงดออกความเห็น แต่มีหลายคนโพสต์แนะนำไว้แล้วลองดูและรับฟังได้ครับเช่นตระกูลมิตซูบะ :-*

ผมก็ติดมาจากศูนย์เลยเหมือนกันครับ ออกมา 4 เดือนละ แทบไม่ได้กดเลย ผมไม่ชอบกดแตรอะ ชอบสาดไฟสูงมากกว่า
 :emo_111: :emo_111: :emo_111:

ออฟไลน์ OH MY GOD

• สมาชิก ID: 3504
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: Pong
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 11:48:44 »

ผมติดของ Denso ครับ ปู้นๆๆ  :D :D
" โฟกัสที่เธอ ปล่อยเบลอที่คนอื่น "

ออฟไลน์ curby

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4204
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: curby
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 12:50:57 »

ผมขับรถมาสิบกว่าปี เปลี่ยนรถมา 4 คัน แตรรถแทบจะไม่ใช้เลยครับ คันไหนที่โดนผมบีบแตรแล้วละก็ คันนั้นต้อง...จริงๆครับ

ออฟไลน์ chet_san

• No.030
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2141
  • พลังน้ำใจ : 48
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เชษฐ์
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 15:31:25 »

ผมขับรถมาสิบกว่าปี เปลี่ยนรถมา 4 คัน แตรรถแทบจะไม่ใช้เลยครับ คันไหนที่โดนผมบีบแตรแล้วละก็ คันนั้นต้อง...จริงๆครับ

แต่ก่อนแทบไม่ใช้เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้เริ่มมีรถเยอะ เริ่มใช้ถี่ขึ้นครับ แต่คงแตรเดิม  :D
"รถมีไว้ใช้ อย่าไปทุกข์ใจกับมันนัก"

ออฟไลน์ DIN09

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3814
  • พลังน้ำใจ : 45
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ดิน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 16:55:23 »

แต่ก่อนแทบไม่ใช้เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้เริ่มมีรถเยอะ เริ่มใช้ถี่ขึ้นครับ แต่คงแตรเดิม  :D

ผมกดแทบจะวันเว้นวันเลยครับ
ไม่มอไซค์ ก็ กระบะ นึกจะปาดก็ปาด

ออฟไลน์ วรวิหาร

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7295
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: น้อย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 ม.ค. 2015, 21:19:08 »

สำหรับผมจำเป็นมาก
- มันไม่ใช่เรื่องบีบไล่หรือทักทายเท่านั้น ผมขับเข้าหมู่บ้าน ถนนซอย 
  ถนนรองที่เป็นทางแยกในตอนกลางวันไม่สามารถมองเห็นหัวมุมหัวเลี้ยว
  ข้างหน้าก็ต้องให้สัญญาณแตรก่อน
- 1.8 E ของผม(คิดว่าของท่านอื่นด้วย)แตรไม่ไหวจริง ๆ กดลงกว่าจะดัง
   ก็ยาก เสียงก็ไม่ค่อยดัง เปลี่ยนกันราคาเท่าไหร่ครับถ้าร้านประดับยนต์
   ทั่วไป และไม่กระทบถึงการประกันของศูนย์ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Kuntapat

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6155
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: กันต์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 ม.ค. 2015, 09:52:26 »

อยากรู้ว่าถ้าซื้อแตรมาติดเอง มีชุดสายไฟ แล้วก็ปลอกหุ่มสายไฟสีดำๆเกลียว และชุดเสียบ connect แถมมาให้ด้วยไหมครับ  หรือว่าอุปกรณ์เหล่านี้ต้องหาซื้อเอง แล้วมันหาซื้อได้ที่ไหน

ออฟไลน์ OH MY GOD

• สมาชิก ID: 3504
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: Pong
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 ม.ค. 2015, 10:20:24 »

อยากรู้ว่าถ้าซื้อแตรมาติดเอง มีชุดสายไฟ แล้วก็ปลอกหุ่มสายไฟสีดำๆเกลียว และชุดเสียบ connect แถมมาให้ด้วยไหมครับ  หรือว่าอุปกรณ์เหล่านี้ต้องหาซื้อเอง แล้วมันหาซื้อได้ที่ไหน

เพิ่มสายไฟ+ 1 เส้นครับและอย่างอื่นตามที่กล่าวซื้อเองครับ :emo_102:
" โฟกัสที่เธอ ปล่อยเบลอที่คนอื่น "

Tags: