เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

-->
Tp-Aeropart T-sPort
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเพื่อนๆในการตัดสินใจ (เรื่องน้ำกลั่นแบตเตอรี่ล้นหน่อยครับ)  (อ่าน 672 ครั้ง)

ออฟไลน์ dayart

• สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 7287
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: day
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

ปัญหาคือว่า เมื่อก่อนรถคันเก่าเป็นแบตแบบแห้ง แล้วเป็นคนที่บ้านด้วยเลยไม่ได้สนใจ
///เหตุ---พอมีลูกรักนี้ต้องดูแลเอง และไม่เคยเติมน้ำกลั่นเองพอดีวันอาทิตย์ที่แล้ว ผมเติมน้ำกลั่นอยู่ระดับคอล่างบริเวณ(เกรียวล่าง) ของรูแบต พอเติมเสร็จก็ไม่คิดไร จนพ่อมาถามว่าเติมน้ำกลั่นหรืออย่ามากเดียวล้น  ได้ยินไม่สบายใจเลย ผมก็เลยสตาร์ทเครื่องเทส(ตอนนั้น 2ทุ่มใช้ไฟฉายส่อง)  เลยปรากฎว่า ล้นมาจริง ฝา3 จากขั่วลบ ผมเลยเปิดเครื่องรีบเอาผ้าแห้งซับน้ำกลั่นออกเพราะกลัวมันไหลโดนห้องเครื่อง (ตอนนั้นล้นบริเวณฝาแบต) แล้วเอาผ้าชุบน้ำเช็ด พอเสร็จผมไม่แน่จะล้นอีกใหม เลยเทสสตาร์ทอีก ปรากฎว่าล้นอีกฝาแรกขั่วลบ ผมก็ทำความสะอาดแบบเดิม แล้วก็เทสสตาร์ทรถอีกเป็นครั้งที่3 ปรากฎว่า ไม่มีช่องใหนล้นมาอีก แล้วก็สตาร์ทอีคราวนี้แช่ซัก 20 นาที ก็ไม่มีล้นออกมา
///ปัญหา---อาจสงสัยทำไมผมถึงไม่ดูดออก เพราะวันจันทร์-ศุกร์ ผมต้องทำงานตื่น ตี5 กลับบ้าน5ทุ่ม แล้วไฟที่บ้านเสียอีก(และไม่อยากทำตอนไม่สะดวกเพราะมืดและเหนื่อยมาก) ปัญหาก็คือว่าเสาร์นี้ผมต้องเอารถไปเจะไปธุระและทำงาน ด้วยต้องออกจากบ้านตี4ครึ่ง เพื่อนๆคิดว่าผมควรเอารถไปหรือ ว่าควรจอดถึงไว้แล้วันอาทิตย์จะถึงนี้ค่อยดูดน้ำกลั่นออก เพราะผมไม่แน่ใจว่าตอนขับรอบสูงๆมันจะล้นใหม ทำไงดีครับเพื่อนๆสมาชิก

ออฟไลน์ taki

• No.003
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 2000 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 1867
  • พลังน้ำใจ : 141
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: taki
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

ถ้าไม่ล้นก้อไม่มีปัญหาแล้วครับ

----------- Hope for the best but plan for the worst. -----------

ออฟไลน์ dayart

• สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 7287
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: day

ขอบคุณครับ  ผมก็ภาวนาขอให้น้ำกลั่นลดระเหยไปเรื่อยๆก่อนถึงเช้าวันเสาร์ :'(

Tags: