เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: Altis cng เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 16082 ครั้ง)

ออฟไลน์ jjlimmy

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5081
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ลิ้ม
    • รางวัลและกิจกรรม
Altis cng เชิญทางนี้ครับ
« เมื่อ: 16 มี.ค. 2015, 14:27:24 »
 Share 

ตอนนี้รถผม cng วิ่งไป 34,000 km. แล้ว ยังใชังานได้ปกติ ที่หน้าปัทม์ไม่มีรูปเครื่องหรือประแจโชว์ altis cng รุ่นนี้ไม่มีกรองแก๊ส ได้สอบถามข้อมูลเกี่ยวกับระบบ cng กับพนักงานที่มีความรู้ด้าน cng แจ้งว่า รถรุ่นนี้ไม่มีกรองแก๊ส แต่ต้องถ่ายน้ำมันคอมเพรสเซอร์ (ปนมาตอนเติมก๊าซ) เมื่อถึงระยะ เค้าบอกว่าไม่แน่ว่ากี่หมื่น กม. ขึ้นอยู่กับสิ่งแปลกปลอมที่ปนมาว่าถึงระดับที่ไฟประแจจะโชว์  ให้รีบมาถ่ายน้ำมันที่ว่าออก   ย้ำว่า จะขึ้นเฉพาะไฟเตือนรูปประแจเท่านั้นนะครับ  ไว้ของผมไฟประแจขึ้นเมื่อไหร่จะมาอัพเดทอีกทีครับ
   อีกเรื่องเวลาเอารถไปเช็คต้องแจ้งด้วยนะครับว่ารถเรา cng ให้เช็คระบบ cng ให้ด้วย จนท.จะเอาเครื่องวัดค่าต่างๆ ต่อเข้าหัว obd ของรถ สตาร์ทรถและปรับเป็นโหมด cng เร่งเครื่องที่รอบต่างๆ และเช็คค่าต่างๆครับ ผมเคยต้องรอเจ้าเครื่องวัดค่าตัวนี้เกือบครึ่ง ชม. เพราะเขาออกไปลองเทสรถตู้ cng ที่มีปัญหาครับ   สรุปง่ายๆคือกลัวบางศูนย์ลักไก่ไม่เช็คระบบ cng ให้ แล้วบอกว่าปกติดีทั้งๆที่ไม่ได้เช็คเลย  ตอนเข้าศูนย์แนะนำลองมองๆดูว่าช่างทำอะไรบ้างก็ดีนะครับ  ใครมีข้อมูสลอะไรดีๆเอามาแชร์กันนะครับ

ออฟไลน์ chet_san

• No.030
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2141
  • พลังน้ำใจ : 48
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เชษฐ์
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: Altis cng เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มี.ค. 2015, 14:30:26 »

เยี่ยมครับ  :emo_051:
"รถมีไว้ใช้ อย่าไปทุกข์ใจกับมันนัก"

ออฟไลน์ Sonic Speed

• สมาชิก ID: 6755
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: เจมส์
  • อยากขับ Altis ได้แต่ฝันไปวันๆ อีก 2 ปีเจอกันนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มี.ค. 2015, 14:59:37 »

ผมเองก็มีแผนจะออกตัว CNG ประมาณปีสองปีนี้หละ ตอนนี้กำลังเก็บเงินอยู่ เห็น CNG ตัวนี้สุดยอดกว่าปี 2010 เยอะเลยครับ ที่ตัดกรองก๊าชทิ้งแล้วใช้เป็นคอมดักน้ำมันแปลกปลอมที่หม้อต้มแทน ประหยัดค่าบำรุงไปได้เลยครีบ จากตัวที่แล้วต้อง้ป็นกรองก๊าชทุก 20,000 KM และตัวนี้ใช้เกียร์ CVT ด้วย ทำให้การขับนุ่มนวลขึ้นและประหยัดขึ้นดัวยครับ ผมยอมรับว่าตัวนี้มันก็อาจจะพบปัญหาบ้างหละ โดยเฉพาะพวกที่ซื้อช่วงแรกๆ ผมคิดว่า Toyota คงจะเอาจุดบกพร่องมาแก้ไขในล็อดต่อๆไปนะครับ

ออฟไลน์ Golffy

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6066
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: GOLF
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มี.ค. 2015, 15:11:18 »

เยี่ยมยอด

:emo_053:

ออฟไลน์ Sammua

• No.223
  • สมาชิก ID: 6020
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: Nonthaburi
  • ชื่อเล่น: Sam
  • "The opportunity in your hands"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มี.ค. 2015, 16:02:39 »

เยี่ยมเลยครับ ผมก็มือใหม่สำหรับ CNG รอเก็บข้อมูลอย่างต่อเนื่องครับ  :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 396
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: KAI
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มี.ค. 2015, 11:55:11 »

เยี่ยมครับ  :)

ออฟไลน์ 86 GT

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 660
  • พลังน้ำใจ : 232
  • จังหวัด: Nakhon Si Thammarat
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 มี.ค. 2015, 15:09:01 »

:emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ สุพิทยะ

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 609
  • พลังน้ำใจ : 5
  • ชื่อเล่น: ตองหนึ่ง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 มี.ค. 2015, 17:52:33 »

ของผมวิ่งได้ 35,000 กม.แล้วครับ ปรกติดีทุกอย่าง อาจไม่เท่ห์เหมือน Esport แต่เติมแก๊สเต็มถังที 170 บาทบวกลบนิดหน่อย วิ่งได้มากกว่า 200 โลนี่ เป็นความสุขที่สุดครับ เงินเหลือใช้ทุกเดือน เมื่อก่อนเจ้าปิคอัพล่อเดือนละ หก-เจ็ดพัน
ตอนนี้เหลือไม่ถึงสามพันห้าครับ เงินส่วนเหลือไปเที่ยว เข้าห้างดูหนัง และให้แม่ใช้ทุกเดือน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มี.ค. 2015, 18:00:11 โดย สุพิทยะ »

ออฟไลน์ dayart

• สมาชิก ID: 7287
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: day
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มี.ค. 2015, 20:21:46 »

;) ;) ;) ;)

ออฟไลน์ 86 GT

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 660
  • พลังน้ำใจ : 232
  • จังหวัด: Nakhon Si Thammarat
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มี.ค. 2015, 22:26:11 »

ของผมวิ่งได้ 35,000 กม.แล้วครับ ปรกติดีทุกอย่าง อาจไม่เท่ห์เหมือน Esport แต่เติมแก๊สเต็มถังที 170 บาทบวกลบนิดหน่อย วิ่งได้มากกว่า 200 โลนี่ เป็นความสุขที่สุดครับ เงินเหลือใช้ทุกเดือน เมื่อก่อนเจ้าปิคอัพล่อเดือนละ หก-เจ็ดพัน
ตอนนี้เหลือไม่ถึงสามพันห้าครับ เงินส่วนเหลือไปเที่ยว เข้าห้างดูหนัง และให้แม่ใช้ทุกเดือน

:emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ TonTri_CNG

• No.067
  • สมาชิก ID: 1417
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: จันทบุรี
  • ชื่อเล่น: Tontri
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 เม.ย. 2015, 18:52:09 »

ผม 45000 ละครับ ขึ้น ประแจตอน 15000 แล้วก็ไม่เคยขึ้นอีกเลยหลังเข้าศูนย์ ประหยัดสุดๆครับ  :emo_051:

ออฟไลน์ Champies

• สมาชิก ID: 4386
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Bkk
  • ชื่อเล่น: Champ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 เม.ย. 2015, 16:05:42 »

:o :o :o
เอาเข้าศูนย์ไม่เคยบอกเลย คิดว่าเค้าน่าจะรู้
แถมล่าสุดเจอชนตูดมาอีก เอามาขับรอเคลมหลังสงกรานต์ ก็ยังเติมแก๊ซอยู่จนทุกวันนี้ เช็ค 10000 โลไปแล้วด้วย รอบหน้าคงต้องเน้นหน่อย  :-[

ออฟไลน์ Jukru125

• No.126
  • สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 4180
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: อยุธยา
  • ชื่อเล่น: pop
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 เม.ย. 2015, 18:37:43 »

::) ผม 47000 kms แล้วครับ เท่ห์ไม่มาก แต่ประหยัดครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 เม.ย. 2015, 20:09:36 »

::) ผม 47000 kms แล้วครับ เท่ห์ไม่มาก แต่ประหยัดครับ
ไฟรูปประแจขึ้นให้ถ่ายน้ำม้ันคอมรึยังครับ อยากเก็บข้อมูลครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 เม.ย. 2015, 20:22:22 »

:o :o :o
เอาเข้าศูนย์ไม่เคยบอกเลย คิดว่าเค้าน่าจะรู้
แถมล่าสุดเจอชนตูดมาอีก เอามาขับรอเคลมหลังสงกรานต์ ก็ยังเติมแก๊ซอยู่จนทุกวันนี้ เช็ค 10000 โลไปแล้วด้วย รอบหน้าคงต้องเน้นหน่อย  :-[
  เหมือนผมเป๊ะเลย รอเปลี่ยนกันชนหลัง ตอนหลังสงกรานต์สั่งของอยู่....
ศูนย์โตโยต้าแต่ละที่ การบริการ การดูแลลูกค้า ความเอาใจใส่ของช่าง ผมว่าไม่เหมือนกัน
อย่างที่ผมเข้าประจำ (เพราะมันใกล้บ้านมาก แค่ 2 km.) แต่ล้างรถไม่ค่อยสะอาด(อันนี้ยังพอทน) เติมน้ำกลั่นเกินไปมากกก จนมาเปิดดูล้นออกมาเต็มถาด ต้องดูดออกไปหลายสิบซีซี (อ้นนี้เริ่มทนไม่ค่อยไหว)  เปลื่ยนน้ำมันเกียร์ใส่จนเกินขนาด จนขับไปมันลากรอบสูง ไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์ ต้องขับไปกลับมาถ่ายน้ำมันเกียร์ออกจนได้ระดับ (อันนี้ทนไม่ไหว) เลยคอมเพลน ไปศูนย์ใหญ่ซะเลย หลังๆเลยเหมือนจะดูดีขึ้น แต่ก็ไม่ค่อยไว้ใจแล้วครับ (ทั้งหมดกับอินโนวาครับ)  ล่าสุดเอารถไปให้ดูว่าจะเคลม อะไรยังไงดี ก็บริการแบบขอไปที พูดจาไม่ค่อยดีเลย   เลยลองขับไปโตโยต้าอีกที่ (เฟรนด์ชิิพ) ราวหน้ามือกับหลังเท้าเลย  ฝ่ายซ่อมตัวถังดูแลดีมาก รับเรื่องและแจ้งสั่งกันชนหลัง ของมาหลังสงกรานต์นัดเอารถเข้ามาใส่+ ทำสีกันชนหลัง  แถมช่างยังจะจัดการกันชนที่มันเคลื่อนออกมาจากกิ๊ฟล็อคให้ฟรีอีกต่างหาก  คือดันกันชนให้มันกลับเข้าที่ ถ้าดันเข้าไปคงดูไม่ค่อยออกเลยว่าโดนชนท้ายมา  แต่ผมต้องไปธุระต่อเลยบอกวันหลังค่อนมาทำละกัน   ต่างกันไม๊ครับ

Tags: