เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

-->
Tp-Aeropart T-sPort
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: Altis cng เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 15551 ครั้ง)

ออฟไลน์ chumpron16

• No.147
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2948
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: ตาก
  • ชื่อเล่น: น้อง
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: Altis cng เชิญทางนี้ครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 เม.ย. 2015, 21:38:47 »

:emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ Champies

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4386
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Bkk
  • ชื่อเล่น: Champ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2015, 21:33:59 »

:o :o :o
เอาเข้าศูนย์ไม่เคยบอกเลย คิดว่าเค้าน่าจะรู้
แถมล่าสุดเจอชนตูดมาอีก เอามาขับรอเคลมหลังสงกรานต์ ก็ยังเติมแก๊ซอยู่จนทุกวันนี้ เช็ค 10000 โลไปแล้วด้วย รอบหน้าคงต้องเน้นหน่อย  :-[
  เหมือนผมเป๊ะเลย รอเปลี่ยนกันชนหลัง ตอนหลังสงกรานต์สั่งของอยู่....
ศูนย์โตโยต้าแต่ละที่ การบริการ การดูแลลูกค้า ความเอาใจใส่ของช่าง ผมว่าไม่เหมือนกัน
อย่างที่ผมเข้าประจำ (เพราะมันใกล้บ้านมาก แค่ 2 km.) แต่ล้างรถไม่ค่อยสะอาด(อันนี้ยังพอทน) เติมน้ำกลั่นเกินไปมากกก จนมาเปิดดูล้นออกมาเต็มถาด ต้องดูดออกไปหลายสิบซีซี (อ้นนี้เริ่มทนไม่ค่อยไหว)  เปลื่ยนน้ำมันเกียร์ใส่จนเกินขนาด จนขับไปมันลากรอบสูง ไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์ ต้องขับไปกลับมาถ่ายน้ำมันเกียร์ออกจนได้ระดับ (อันนี้ทนไม่ไหว) เลยคอมเพลน ไปศูนย์ใหญ่ซะเลย หลังๆเลยเหมือนจะดูดีขึ้น แต่ก็ไม่ค่อยไว้ใจแล้วครับ (ทั้งหมดกับอินโนวาครับ)  ล่าสุดเอารถไปให้ดูว่าจะเคลม อะไรยังไงดี ก็บริการแบบขอไปที พูดจาไม่ค่อยดีเลย   เลยลองขับไปโตโยต้าอีกที่ (เฟรนด์ชิิพ) ราวหน้ามือกับหลังเท้าเลย  ฝ่ายซ่อมตัวถังดูแลดีมาก รับเรื่องและแจ้งสั่งกันชนหลัง ของมาหลังสงกรานต์นัดเอารถเข้ามาใส่+ ทำสีกันชนหลัง  แถมช่างยังจะจัดการกันชนที่มันเคลื่อนออกมาจากกิ๊ฟล็อคให้ฟรีอีกต่างหาก  คือดันกันชนให้มันกลับเข้าที่ ถ้าดันเข้าไปคงดูไม่ค่อยออกเลยว่าโดนชนท้ายมา  แต่ผมต้องไปธุระต่อเลยบอกวันหลังค่อนมาทำละกัน   ต่างกันไม๊ครับ

คล้ายกันเลยครับ ช่างเค้าถอดคานหลังที่ยุบออก ดึงกันชนที่บุบออกมา ดูไม่ออกเลยว่าโดนชนมา แล้วก็เอากลับมาขับรออะไหล่ สรุปคือ วันที่ 9 ที่ผ่านมาเอาเข้าไปใว้ที่ศูนย์เรียบร้อย ใช้เวลารออะไหล่ เกือบ 2 เดือน(ไม่มีปัญหาเพราะเอารถกลับมาขับปกติ) และใช้เวลาซ่อม 12 วัน
ศูนย์ใกล้บ้านเหมือนกันครับ ห่าง 2 Km ย่านรามอินทรา กม.4 พนักงานพูดจาไม่ค่อยดี แต่ช่างพูดดี แต่ก็มีคาใจนิดๆ ตรงที่เค้าบอกว่าระบบแก๊ส CNG ไม่เป็นไรทั้งๆที่เค้ายังไม่ได้ตรวจสอบอะไรเลย ฮ่วยยยย  :(

ออฟไลน์ MAC.TOYOTA

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 8552
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: MAC.TOYOTA
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2015, 22:13:37 »

เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ BobBY

• No.133
  • สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2736
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: บ๊อบบี้
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 มิ.ย. 2015, 10:39:19 »

ขอมาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ ตอนนี้ของผมก็ 30000 โล แล้ว ประหยัดสุดๆ

ออฟไลน์ Smarture

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 8741
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Jack
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 ก.ค. 2015, 15:08:14 »

ผมออกมาได้อาทิตย์เดียว ขึ้นรูปประแจตอนเช็คพันโลแรกเลยอ่ะครับ วันนี้เจ้าหน้าที่0เปลี่ยนชุดวาล์วอะไรสักอย่างแล้วว่าจะหายที่ไหนเปลี่ยนเสร็จออกจา0ได้ไม่ถึงยูเทิร์น มันกลับมาโชว์รูปประแจอีกแล้วเซ็งเลยครับ เลยขับกลับมาอีกรอบถึงตอนนี้ยังไม่รู้ว่าเกิดจากอะไรครับ ผู้รู้ช่วยแนะทีครับ ขาดความมั่นใจที่จะใช้เลยครับ :-[ ป้ายแดงอาทิตย์เดียวเองแท้ๆ

ออฟไลน์ G-autogas

• สมาชิก ID: 5350
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: เจ๊ก
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 09 ก.ค. 2015, 02:59:05 »

Cng รุ่นแรก ๆ ยัง มี ecu แยก หม้อต้ม กรอง แต่ก็ค่าอะไหล่แพง จูนยากครับ (ติดเรื่องโปรแกรมและสายจูน)

ขนาดรุ่นที่มีกรองแก๊ส ที่แนะนำให้เปลี่ยนทุก 20,000 กิโล ยังแย่เลยครับ

มาตัวใหม่ระบบปิด ecu ตัวเดียว ไม่มีกรอง ต้องถ่ายขี้แก๊ส (ต้องมีตัวกรองในหม้ออยู่ดี) พร้อมน้ำมันคอมพ์ที่ว่าในหม้อต้ม

ยิ่งแก๊สบ้านเรา คุณภาพ ความสะอาด สู้เมืองนอกไม่ได้เลยครับ

ยิ่งมี ecu ตัวเดียว จูนเอง เช็คค่าเองไม่ได้ ต้องใช้เครื่องมือเฉพาะ แค่แรงดันแก๊สตก ไฟรูปประแจขึ้นแน่นอนครับ และต้องใช้เครื่องมือของโตโยต้าเช็คค่าเพื่อทำการแก้ไขครับ

อยู่ที่ qc ของอุปกรณ์เป็นหลักเลยครับ งานนี้ต้องพึ่งศูนย์เป็นหลักเลยครับ

ฉะนั้น กรณีป้ายแดง ต้องเคลมกับศูนย์อย่างเดียวครับ เห็นว่าเปลี่ยนวาล์วไม่หาย อาจจะไล่ไปที่หม้อต้มด้วย ต้องถ่ายน้ำมันออกมาดูว่าสกปรกขนาดไหน แรงดันพอไหม

ออฟไลน์ lexrider

• No.310
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 9668
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: lex
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 ธ.ค. 2015, 16:57:16 »

รอดุข้อมูลครับพึ่งถอยออกมาครับ

• No.310
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2015, 11:30:09 »

ตอนนี้วิ่งมา800กว่าโลแล้วครับ1000โลแรกต้องเข้าไปเช็คที่ศูนย์ไหมครับสมาชิกท่านใดทราบบอกกล่าวได้นะครับ
 ;)

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2015, 23:14:11 »

ตอนนี้วิ่งมา800กว่าโลแล้วครับ1000โลแรกต้องเข้าไปเช็คที่ศูนย์ไหมครับสมาชิกท่านใดทราบบอกกล่าวได้นะครับ
 ;)

ในเล่มบำรุงรักษารถ น่าจะมีบัตรตรวจเช็คฟรีให้นะครับ

ปกติ น่าจะแถมรายการตรวจเช็คฟรี ถึง 40,000 หรือ 50,000 เป็นอย่างน้อย สำหรับรถใหม่

ออฟไลน์ Sammua

• No.223
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6020
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: Nonthaburi
  • ชื่อเล่น: Sam
  • "The opportunity in your hands"
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2015, 10:17:45 »

;)
ผมเข้าเช็คครับ 1,000 โลแรก (ฟรี) บางศูนย์จะถามเรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เนื่องจากเป็นรถใหม่อาจมีเศษโลหะ (แล้วแต่เราจะเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนครับ) หลังจากนั้นก็เข้าอีกที 5,000 โล เนื่องจากน้ำมันเครื่องที่มากับรถเป็นแบบกึ่งสังเคราะห์ ก็อยู่ที่เราแล้วครับว่าจะเปลี่ยนหรือไม่ (คหสต.ผมเปลี่ยนแบบกึ่ง) หลังจากนั้นเข้าอีกทีก็ 10,000 โล คราวนี้ผมเปลี่ยนนมค.เป็นสังเคราะห์ 100% ประมาณนี้ครับ ส่วนเรื่องค่าแรง ฟรีถึง 50,000 โล ตอนนี้ 1 ขวบ 4 เดือน 7x,xxx โลแล้วครับ

• No.310
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2015, 11:40:19 »

วันนี้เข้าไปแล้วครับ1000โลแรก ฟรีค่าตรวจเช็คทุกอย่างครับ รอ5000โลค่อยเข้าอีกที่ครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

• No.310
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2015, 11:43:00 »

:) :emo_107: :emo_051: :emo_051: :emo_051:
ของผมวิ่งได้ 35,000 กม.แล้วครับ ปรกติดีทุกอย่าง อาจไม่เท่ห์เหมือน Esport แต่เติมแก๊สเต็มถังที 170 บาทบวกลบนิดหน่อย วิ่งได้มากกว่า 200 โลนี่ เป็นความสุขที่สุดครับ เงินเหลือใช้ทุกเดือน เมื่อก่อนเจ้าปิคอัพล่อเดือนละ หก-เจ็ดพัน
ตอนนี้เหลือไม่ถึงสามพันห้าครับ เงินส่วนเหลือไปเที่ยว เข้าห้างดูหนัง และให้แม่ใช้ทุกเดือน

ออฟไลน์ jjlimmy

• เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5081
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ลิ้ม
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2016, 08:57:58 »

มา update ครับ  ล่าสุดวิ่งไป 82,500 km. แล้ว ไฟประแจยังไม่ขึ้นครับ   ถาม จนท. ศูนย์ บอกรถบ้านส่วนใหญ่ไม่เกิน 100,000 km. ไฟประแจยังไม่โชว์  ส่วนมากเกินแสนโลไฟถึงขึ้นเตือน   ใช้มาเกือบสองปี ประหยัดดีจริงๆ กรองแก๊สก็ไม่ต้องเปลี่ยน :emo_051:

ออฟไลน์ jjlimmy

• เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5081
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ลิ้ม
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2016, 09:00:38 »

อ้อลือีกอย่าง   ถ้าไฟประแจขึ้น ยังขับได้ปกติครับ  ซัก 2-3 วันค่อยเข้าศูนย์ก็ได้ครับ (เค้าจะถ่ายน้ำมันคอมออกครับ)

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2016, 05:33:03 »

ที่จริง ไม่ต้องรอให้ไฟประแจขึ้น ถ่ายออกก่อนก็ได้ครับ

ยิ่งศูนย์บอกรถบ้าน ไม่ครบ 100,000 กิโล ไม่ต้องถ่าย แต่ภายใน 100,000 กิโล ยังอยู่ในระยะรับประกันนะครับ ลองถ่ายออกดูว่ามีสิ่งสกปรกเยอะหรือไม่

หม้อนี้เป็นแบบปิด แทบจะทำอะไรไม่ได้นอกจากถ่ายน้ำมันอย่างเดียว

Tags: