เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

-->
Tp-Aeropart T-sPort
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นทุกท่านครับ ว่าจะติดแก็ส ช่วงนี้คุ้มหรือไม่  (อ่าน 8752 ครั้ง)

ออฟไลน์ bombhocky

• No.255
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 8093
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Bomb
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

ขอความเห็นทุกท่านครับ ว่าจะติดแก็ส ช่วงนี้คุ้มหรือไม่ เห็นมีข่าวจะขึ้นราคา รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Ched Wangnoi

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2363
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: เชษฐ

ตอบยากน้ะครับ

ถามตัวเองก่อนว่ารับได้ไหมถ้ารถเราจะมีปัญหาเรื่องเครื่องยนต์ อันเนื่องมาจากการติดแก๊ส ... ถ้าคุณตอบว่ารับได้

ก็บอกได้เลยว่า ถ้าคิดจะคบกับแก๊ส มีโอกาสเกิดปัญหาเรื่องบ่าวาล์ว ในช่วงตั้งแต่ 60,000 - 1XX,000 โล ช้าเร็วขึ้นอยู่กับพฤติกรรมการขับ กับการดูแลการเลือกใช้ หรือ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง

ค่าซ่อมแซมปัญหาวาล์วยัน ก็มีหลายระดับตามอาการ (ปล่อยให้เกิดอาการนานแค่ไหน) wไล่ตั้งแต่ 800 - 1X,000 บาท ถูกแพงขึ้นอยู่กับปัญหาหนักเบา

ตอบคำถาม จขกท ถามว่าคุ้มไหมถ้าจะติดแก๊ส ณ เวลานี้ ...... ตามคาดการณ์ ราคา LPG จะขึ้นไปที่ประมาณ 21บ / ลิตร ในอีกไม่กี่เดือนข้างหน้า หรือ ไม่ก็ปีหน้า ...... สำหรับผม มันก็ถูกว่าการเติมน้ำมันอยู่ดี จะคืนทุนช้ากว่าแต่ผมก็จะติด LPG ครับ เพราะมันประหยัดกว่า แม้นต้องซ่อมวาล์ว เมื่อถึงเวลา แต่ก็ถือว่าถูกกว่าเติมน้ำมันอยู่ดี

คุ้มแน่นอน ช้าหรือเร็วก็แล้วแต่ ... ผมตั้งใจใช้รถมากกว่า 6ปี ดังนั้นยิ่งใช้นานปี ก็จะยิ่งคุ้มมากขึ้น

แนะนำว่าติดตั้งแล้ว อาจยังไม่ต้องรีบจดทะเบียน LPG เพราะ รัฐบาลอาจกำลังหาเรื่องเก็บภาษีที่ขนส่งสำหรับรถที่ติดตั้ง LPG

ออฟไลน์ Bre7ebub

• No.007
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • *
  • สมาชิก ID: 2109
  • พลังน้ำใจ : 18
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: B'
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

คําถามนี้ ลองศึกษาจากกระทู้เก่าๆดูนะครับ เพื่อนๆเราคุยกันเรื่องนี้ไว้เยอะมาก  :emo_115: :emo_115: :emo_115:

ออฟไลน์ SS Insurance

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7898
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: YO

ผมว่าอยู่ที่การใช้งาน ว่าต่อวันวิ่งระยะทางมากแค่ไหน  ถ้าวันละไม่เกิน 70 กม. ขึ้นไปอย่าติดเลย  ถ้าวิ่งไม่มาก ความคุ้มค่าในการประหยัดก็น้อย
มันไม่คุ้มกับค่าเสียเวลาในการดูแล และปัญหาจุกจิกที่จะตามมาครับ
 :) :)

ออฟไลน์ smartservice

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 8533
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: almond

ถ้าใช้รถเยอะติด lpg คุ้มครับ วิ่งหมื่นกว่าโลก็คืนทุนค่าติดตั้งแล้วครับ ถ้าวิ่งน้อยไม่คุ้มค่าดูแลรักษาครับ

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 396
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: KAI
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

ใช้รถมาหลายคันติดแก๊สหมดครับ บวกลบแล้วผมว่าคุ้มเลยติด  :emo_051:

ออฟไลน์ kamilia

• สมาชิก ID: 790
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: dan

ผมรอดู รัฐบาลก่อน ยุคนี้อะไรก็เกิดขึ้นได้  555:)

ออฟไลน์ wittawat

• No.264
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 7890
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: สุโขทัย
  • ชื่อเล่น: อบ

ตอนนี้ผม วิ่ง35,000 แล้วแต่ยังไม่เคยเข้าเช็คศูนย์เลย อยากทราบราคา ถ่ายน้ำมันเครื่องครับ เดือนนึง วิ่งแต่วัน อาทิตย์เอง ไปกลับ 30 กว่ากิโล

ออฟไลน์ Sonic Speed

• สมาชิก ID: 6755
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: เจมส์
  • อยากขับ Altis ได้แต่ฝันไปวันๆ อีก 2 ปีเจอกันนะ

การติดแก๊สถามว่าคุ้มไหม ผมให้ 2 ทางเลือกนะครับ

1. LPG เป็นแก๊สที่ติดตั้งแล้วคุ้มเอาเรื่องอยู่ ถังมีให้เลือกได้หลายแบบทั้งแบบแคปซูลและโดนัท หาปั้มเติมง่าย แถมเติมทีวิ่งได้ไกลพอสมควร แต่ตอนนี้ LPG มีโอกาสที่ราคาจะพุ่งสูงอีกมากๆเพราะรัฐบาลไม่ได้ให้การสนับสนุนแล้ว อนาคตมีโอกาสที่ราคาจะขึ้นไปพอๆกับน้ำมัน แล้วแก๊ส LPG มันเป็นแก๊สในรูปแบบของเหลว ถ้ารั่วมีโอกาสจะติดไฟได้สูง เพราะเวลารั่วแล้วมันจะลงพื้น ถ้าคิดจะติดต้องเลือกศูนย์ดีๆหน่อยครับ (ทางที่ดีควรเลือกศูนย์ติดที่ได้รับรองมาตรฐานดีกว่า เช่น Energy Reform)

2. NGV เป็นแก๊สที่ติดตั้งยังถือว่าน้อยมาก  ถังมีให้เลือกได้แค่แบบแคปซูลเท่านั้น หาปั้มเติมยาก ยิ่งในเมืองหายากสุดๆ ต่อให้หาได้ก็ต้องเติมให้ถูกเวลาเพราะถ้าเติมช่วง 8.00-18.00 ซึ่งเป็นช่วงที่รถโดยสารทั้งรถเมล์และแท็กซี่จะเติมเยอะมาก ต่อคิวรอเป็น ชม. เติมแก๊สได้น้อยมาก เพราะถังมีขนาดหนามากเพราะต้องรองรับแรงอัดถึง 200 Bar ทำให้ต้องเติมอยู่แทบจะวันเว้นวัน แถมการติดตั้งค่อนข้างลำบากเพราะต้องมีการเสริมเหล็กโครงรถใหม่มิฉะนั้นรถอาจจะเกิดปัญหาท้ายห้อยได้จากน้ำหนักถังแก๊สที่หนามาก แต่ NGV เป็นแก๊สที่รัฐบาลยังให้การสนับสนุนอยู่ ราคาตอนนี้อยู่ที่ 13 บาท ผมว่าคงไม่ขึ้นไปกว่านี้แล้วหละเพราะรัฐจะตรึงราคาไว้ แถมเป็นแก๊สที่มีความปลอดภัยสูงด้วย NGV จะไม่ติดไฟง่ายๆ และแก๊สมีคุณสมบัติเบากว่าอากาศเมื่อเกิดการรั่วแก๊สจะลอยขึ้นสูงอากาศ ถ้าคิดจะติดแก๊ส NGV แนะนำให้ซื้อตัว 1.6E CNG ดีกว่าครับ

ทั้งนี้การติดแก๊สที่คิดว่าจะคุ้มหรือไม่ต้องขึ้นอยู่กับเจ้าตัวหละครับ ถ้าคิดจะติด LPG ก็ต้องบำรุงรักษาตามระยะที่ร้านกำหนด ถ้าคิดจะติด NGV ก็ต้องมีการบริหารเรื่องเติมแก๊สดีๆนะครับ

ออฟไลน์ isendtech.com

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 8603
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: isendtech.com
  • Line ID: isendtech

เคยใช้ทั้ง NGV และ LPG ตอนนี้ผมชอบ LPG มากกว่า ติดตอนนี้ผมว่าก็คุ้มนะ

ออฟไลน์ viboon

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4693
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: BANGKOK
  • ชื่อเล่น: NoK

ถ้าต้องใช้แก๊สแนะนำlpgดีกว่าngv ในแง่การใช้และเติมแก๊สสะดวกกว่ากันเยอะ ไม่ต้องหงุดหงิดเสียอารมณ์เวลารอเติม ตอนนี้ปั้มแก๊สlpgเยอะพอๆกับปั้มน้ำมันแล้ว ติดเร็วก้อคืนทุนเร็วครับของผมได้ทุนคืนแล้ววิ่งสี่หมื่นโลคิดแบบหยาบๆ ส่วนต่างน้ำมันโลละ1บาทก้อคืนมาสี่หมื่นแล้วครับ ใช้แก๊สlpgนะ ดูรถแท๊กซี่สิไม่ค่อยมีข่าวเรื่องไฟไหม้รถเลยวิ่งที่สี่-ห้าแสนโลอย่างต่ำ ใช้แล้วดูแลรักษาตามระยะที่เค้ากำหนดไม่น่ามีปัญหา กะว่าวิ่งสักแสนโลค่อยเปลี่ยนอุปกรณ์ชุดใหม่ยังไงก้อคุ้มถ้าใช้วิ่งเยอะๆ ส่วนราคาแก๊สผมว่ายังไงก้อไม่ไปถึงราคาน้ำมันหรอก ส่วนต่างอย่างน้อยต้องมี5-6บาท ลองชั่งใจดูครับ C:-)

ออฟไลน์ Golffy

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6066
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: GOLF

ถ้าสนใจติด LPG ต้องตามข่าวดีๆนะครับ

ตัวอย่างข่าวในกระทู้ที่ผมเคยโพสไป

http://www.newaltisthailandclub.com/index.php/topic,6466.0.html

ลองอ่านดูนะครับ

ออฟไลน์ G-autogas

• สมาชิก ID: 5350
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: เจ๊ก

ตอนนี้ถ้าคิดจะติดแก๊ส ต้องคำนวนจากการใช้งานว่า ปีนึงวิ่งกี่กิโลครับ

ที่จริงทางเราจะแนะนำ Lpg ครับ ข้อดีมากกว่าข้อเสีย เมื่อเทียบกับ Cng

ถ้าปีนึงวิ่ง 15,000 กิโล หรือ 1,500 กิโล / เดือน จะคุ้มค่าติดใน 2 ปี ครับ

ค่าติดขั้นต่ำตีง่าย ๆ 25,000 ประหยัด คิดง่าย ๆ กิโลละ 1.25 บาท ต้องวิ่ง 20,000 กิโล กว่าจะคุ้มค่าคิด

ส่วนการขึ้นราคาแก๊ส ผู้ใช้แก๊สและอู่ติดแก๊ส ผู้นำเข้าอะไหล่ ต่างลุ้นกันอยู่ครับ

Tags: