เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

-->
Tp-Aeropart T-sPort
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเบาะนั่งคนขับ  (อ่าน 5941 ครั้ง)

ออฟไลน์ panya jan-im

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4555
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: เล็ก
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: เรื่องเบาะนั่งคนขับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2015, 12:46:57 »

ลองใช้ที่รองหลังช่วยน่าจะได้  ส่วนตัวผมไม่มีปัญหา  :D
ผมก็ปวดไหลมาก ต้องขอบคุณที่ชี้เป้า วันนี้ไปสั่งมาแล้ว ที่ศูนย์โตต้า  รอไปรับของ...

ออฟไลน์ rp_aaa2014

• No.112
  • สมาชิก ID: 4101
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กรงุเทพ
  • ชื่อเล่น: กร
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2015, 13:12:53 »

ผมนึกว่า ผมรู้สึกไปคนเดียว ยิ่งขับรถแบบติดๆ ต้องรอนานๆ น่ะครับ เมื้อยโคตรๆๆ

ออฟไลน์ Ched Wangnoi

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2363
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: เชษฐ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2015, 14:34:26 »

เพิ่มเติมครับ ผมเองก็ใช้ E Sport เห็นด้วยว่าเวลาเรานั่งขับรถ และ พิงลงไปที่เบาะตัว E Sport ความรู้สึกมันจะออกแนวสปอร์ต เกินไป ... ที่ผมใช้คำว่าสปอร์ตเกินไปคือ มันจะแข็งและ ด้านหลังที่พิงจะ ตัวจมลงไปในเบาะมากกว่าเบาะรถยนต์ปกติ ทั่วๆไป

คือถามเซลล์ เซลล์จะบอกว่า มันจะได้อารมณ์รถซิ่งอ่ะครับ ..... ซึ่งผมไม่ค่อยชอบเท่าไร

ผมแก้ด้วยการ ติดตั้งเบาะพนักพิงเสริม ที่เป็นระบบถุงลม ทำให้นั่งพิงไปแล้ว สบายขึ้นเยอะเลยครับ
พอมีรูปให้ดูไหมครับ

ลองดูครับ ผมซื้อมาติดทุกที่นั่งในรถเลย (หน้าสอง หลังสอง) นั่งทางไกลไม่มีปวดเมื่อยหลัง เพราะมันเป็นระบบถุงลม ดูง่ายๆการทำงานก็ไม่ซับซ้อนอะไร แต่ราคาสูงพอดู ตกอันละ 1,5XX - 2,XXX บาท

แต่ผมรับรองว่าใช้ได้นาน ทนทาน คุ้มค่ามากๆ ผมใช้กับรถคันเก่า พอผมขายคันเก่าซื้ออัลติส ก็ถอดจากรถคันเก่า เอามาใส่กับรถคันใหม่

ขนาดแม่ยายผมอายุมากแล้ว นั่งหลังไปเที่ยวต่างจังหวัดไกลๆ ยังออกปากชมเลยว่า มันรองรับแผ่นหลังได้ดีมาก ด้วยการที่มันเป็นระบบถุงลม พอเรากดหลังทับลงไปมันจึงยุบตัวรองรับ ไปทั้งแผ่นหลังของเรา อยากให้มันนวดหลังก็แค่ใช้หลังกับสะโพกกดไล่ลมขึ้นลงสลับกันไป ตัวลมในถุงก็ช่วยนวดหลังให้เราโดยที่ไม่ต้องมีระบบไฟฟ้าอะไรเข้ามาเกี่ยวข้องเลย

ยอมรับไอเดียของคนคิดตัวนี้ขึ้นมาเลยครับ ถ้าอยากได้รูปที่ติดตั้งกับรถผม (ทั้งสี่ที่นั่ง) ถ่ายมาให้ดูวันหลังครับ เอารูปโฆษณาไปดูก่อน ผลิตภัณฑ์นี้เคยออกบ๊ทงานมอเตอร์โชว์อยู่สองสามปีน้ะ

ออฟไลน์ Ched Wangnoi

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2363
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: เชษฐ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2015, 14:56:11 »

รายะเอียดครับ

ออฟไลน์ volta

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7639
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: few
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2015, 15:46:22 »

1.ถอยเบาะเยอะเกินไป
2.พนักพิงเอนเยอะเกินไป

เวลาปรับเบาะลองดูนะครับว่าเวลาขับ ไห้แผ่นหลังแนบกับพนักพิง ปีกเบาะแนบกับหัวไหล่

พี่ชายผมก็มีอาการปวดหลัง ปวดไหล่ พอไปดูเบาะนั่งปรากฎว่าพี่แกปรับยังกะนอนขับ

ออฟไลน์ coolearth

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 8523
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: Earth
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 มิ.ย. 2015, 16:57:28 »

เข้าร้านเบาะรถยนต์ ปรับทรงให้ได้ครับ ราคาไม่น่าจะแพงครับ ถ้าแค่ แต่งทรงของฟองน้ำ น่าจะไม่เกิน 7-800 บาท เพื่อให้รองรับกับหลังสะโพก และตัวเบาะนั่ง ทำให้รับน่องมากขึ้นหน่อย ก็จะนั่งสบายขึ้นครับ
   ถ้าเป็นเบาะไฟฟ้า บางตัว จะมีดันเอว แบบปรับความหนาเบาะพิงตอนล่างได้ อาจจะแบบไฟฟ้า หรือเป็นแบบมือโยก ถ้าบริเวณสะโพก ลอยออกจากตัวเบาะ จะทำให้ เมื่อเอวครับ
  ถ้าเมื่อหลัง อาจจะเกิดจาก การปรับองศาของเบาะพิง ในตำแหน่งที่นั่งไม่สบาย
  ถ้าเมื่อยขา อาจจะเพราะ เบาะนั่งสั้นเกินไป (วัดจาก ตำแหน่งชนกับพนักพิงถึงปลายเบาะนั่ง) หรือ ปลายเบาะนั่ง ต่ำเกินไป ทำให้ น่องลอย น้ำหนักกดไปที่ก้นโดยตรง ไม่รองรับตลอดน่องครับ
     ถ้าแก้ไดตรงจุด ปัญหาจากการนั่งนาน ๆ จริง ๆ คือ.... หิวข้าว   :D

ออฟไลน์ Jaew

• สมาชิก ID: 7820
  • จังหวัด: Suratthani
  • ชื่อเล่น: Jaew
  • รถคันนี้...สีนี้แหละ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2015, 09:07:11 »

อ้าว มีปรับระดับความสูง/ต่ำ ของเบาะนั่งได้ด้วยหรอคะ ดีนะที่ไม่ซื้อเบาะรองนั่งมาเพิ่ม เงิบจัง  :emo_110:

น้องผมออกรถรุ่นเดียวกันกับผม วันรับรถเลยชวนกันไปด้วยกัน ...... สัมผัสแรกของน้องของผมในวันไปออกรถที่ศูนย์ แกนั่งลงไปบนเบาะหนัง (รุ่น E Sport)

น้องผม : เฮ้ย ทำไมเบาะมันนั่งแล้วมันจมลงไปอย่างนี้ล่ะ ไม่เห็นเหมือนตอนที่ผมลองนั่งตอนทดลองขับวันนั้นเลยอ่ะ

เซลล์สาว : คุณพี่ลองเอามือขวา วางไปข้างๆเบาะ คุณพี่จะเจอตัวปรับเบาะค่ะ ปรับได้เลยค่ะ

น้องผม : ก็ปรับอยู่นี่งัย ไม่เห็นช่วยอะไรเลย เอนไปข้างหน้า กับข้างหลัง

เซลล์สาว : ไม่ใช่อันนั้นค่ะ ไปข้างหน้าอีกนิดนึง มีเป็นตัวโยกดึงขึ้นเป็นจังหวะ จะประระดับสูงต่ำของตัวเบาะได้

น้องผม : โอเค ผมเจอแล้ว ...... เออ ! ปรับได้จริงด้วย (ใช่สิครับ มันปรับได้)

ออฟไลน์ chet_san

• No.030
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2141
  • พลังน้ำใจ : 48
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เชษฐ์
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2015, 16:16:14 »

อ้าว มีปรับระดับความสูง/ต่ำ ของเบาะนั่งได้ด้วยหรอคะ ดีนะที่ไม่ซื้อเบาะรองนั่งมาเพิ่ม เงิบจัง  :emo_110:

ปรับได้หรือยังครับ  :D
"รถมีไว้ใช้ อย่าไปทุกข์ใจกับมันนัก"

ออฟไลน์ Jaew

• สมาชิก ID: 7820
  • จังหวัด: Suratthani
  • ชื่อเล่น: Jaew
  • รถคันนี้...สีนี้แหละ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2015, 16:57:51 »

ตอนนี้ปรับได้แระค่ะ จับโยกคล้ายปั้มลมเข้าออก นึกว่าปรับสูงต่ำได้เฉพาะตัวท๊อปแบบไฟฟ้าซะอีก ถ้าไม่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ก็คงยังไม่รู้ 55555 ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ coolearth

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 8523
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: Earth
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2015, 11:18:29 »

:emo_051:

ออฟไลน์ I-Erk

• No.257
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 8376
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: I-Erk
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 มิ.ย. 2015, 18:56:10 »

ตอนนี้ปรับได้แระค่ะ จับโยกคล้ายปั้มลมเข้าออก นึกว่าปรับสูงต่ำได้เฉพาะตัวท๊อปแบบไฟฟ้าซะอีก ถ้าไม่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ก็คงยังไม่รู้ 55555 ขอบคุณมากค่ะ

เย้ย ปรับได้แล้วดีใจด้วยนะครับ

Tags: