เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

-->
Tp-Aeropart T-sPort
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับอุปกรณ์ที่คล้ายๆ กระเดืองเปิด-ปิด ข้างๆท่อไอดีครับ  (อ่าน 1595 ครั้ง)

ออฟไลน์ a14

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6784
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: เอ
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

รบกวนสอบถามเกี่ยวกับอุปกรณ์ที่คล้ายๆ กระเดืองเปิด-ปิด ข้างๆ ท่อไอดี ครับ ตามรูปภาพที่วงกลมเลยครับ มันมีหน้าที่อะไรครับ? ปัญหามันก็คือ เจ้ากระเดืองเปิด-ปิด ตัวนี้ ผมสังเกตุเห็นว่า ตอนซื้อรถมาใหม่ๆ เมื่อเราเร่งรอบเครื่องจากรอบเดินเบา ขึ้นไปประมาณ 2500 รอบ กระเดืองตามที่ลูกศรชี้ จะกระดกยกขึ้น เหมือนเปิดวาล์วอะไรซักอย่าง พอเบาเครื่องก็จะลดต่ำแบบว่าปิดลง แต่ตอนนี้ใช้รถผ่านไป 7 เดือน (16,500 KM.) พบว่าเจ้ากระเดืองเปิด-ปิด ดังกล่าวไม่ทำงานซะแล้วครับ เร่งรอบเครื่องไปเกิน 2500 รอบ ก็เงียบเฉย ผมลองเร่งรอบเครื่องไปยัน 6000 รอบ มันก็ยังเงียบเฉยอยู่ดีครับ ว่าจะนัดเข้าศูนย์ไปตรวจเช็ค แต่ก็ไม่รู้จะแจ้งช่างว่าอย่างไรดี เพราะสภาพการใช้งานทั่วๆไปก็ปกติ อัตราเร่งก็ไม่ได้อืดลง ไฟหน้าจออะไรก็ไม่ได้โชว์ ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

ออฟไลน์ TRD

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6767
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ

มันคือ ระบบ ACIS (Acoustic Control Induction System) ซึ่งปรับเปลี่ยน
ความยาวท่อไอดีให้เหมาะสมกับการทำงานของเครื่องยนต์ เพื่อสร้างกำลัง และแรงบิด อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด ครับ ถ้าไม่ทำงานก็อาจจะให้ศูนย์เช็คดูครับ ว่าแต่ จขกท.ช่างสังเกตนะครับ ผมเพิ่งเห็นเหมือนกันว่ามีกระเดื่องข้างล่าง

ออฟไลน์ a14

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6784
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: เอ

ขอบคุณครับ แต่ขอรบกวนเพื่อนๆ ในคลับอีกนิด ใครใช้รุ่นเครื่อง 1800 ช่วยอนุเคราะห์ทดสอบ กดคันเร่งเพิ่มรอบเครื่อง (เกียร์ P รถจอดเฉยๆ นะ) จากเดินเบาไปซัก 3000 รอบขึ้นไป แล้วให้อีกคนช่วยดู กระเดื่องที่ผมว่า (ตามภาพลูกศรชี้) มันขยับหรือเปล่าครับ? เพราะผมพึ่งศึกษาข้อมูลในเน็ตเมื่อซักครู่ บ้างก็ว่ากระเดื่องจะทำงานเมื่อมีโหลด ซึ่งก็คือตอนรถเคลื่อนตัวเท่านั้น รบกวนด้วยนะครับ ขอข้อมูลจากรถรุ่นเดียวกันหน่อย อยากรู้ว่าที่ของผมไม่ขยับเลยตอนเร่งรอบเครื่องเปล่านั้น ผิดปกติหรือเปล่า? ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับน้ำใจไมตรีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิ.ย. 2015, 00:45:55 โดย a14 »

ออฟไลน์ taxman

• No.227
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5078
  • พลังน้ำใจ : 63
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: OHM

เพิ่งเห็นแบบนี้เหมือนกันครับ ตอนแรกผมนึกว่าก้อนดำๆนั้นคือใส้กรองน้ำมันเครื่องซะอีก

Learn more, Play more, Explore more

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 396
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: KAI
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

ออฟไลน์ Sunthon

• No.254
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5815
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: JCoP

มันคือกระปุก แอ็คชิวเอเตอร์ ทำหน้าที่เป็นตัวควมคุมลิ้นผีเสื้อของ Manifold Intake
ให้เปิด-ปิด เพื่อเก็บบบรรจุอากาศให้พอส่งเข้าไปในเครื่องยนต์ เพื่อจะได้อัตราเร่งเครื่องได้ดี
 :)เท่าที่รู้น่าจะประมานนี้นะคับ :blank:

Tags: