เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ลามิน่าฟิลม์ CTX
Continental

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ThaiPuma
NV YangYont
Tp-Aeropart T-sPort
EasyInsure
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถาม ขอองค์ความรู้ครับ  (อ่าน 4703 ครั้ง)

ออฟไลน์ Archa_tao

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 8615
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: แมน
    • รางวัลและกิจกรรม
ขอสอบถาม ขอองค์ความรู้ครับ
« เมื่อ: 27 มิ.ย. 2015, 22:10:08 »
 Share 

คิอผมกำลังจะออกใหม่ นอกจากใข้งานประจำ

สิ่งที่สงสัย ตัดสินใจยาก คือ

1.NGV กับ CNG ในมุมมองส่วนตัว

ท่าน คิดว่า พลังงานทางเลือกไหน

เหมาะ และ ทำร้ายเครื่องยนต์ น้อย

และ ช้ากว่ากัน

2. ถ้า ติด LPG ใช้ถังโดนัท จดทะเบียนได้หรือไม่ ในปัจจุบั

ผมขอ และต้องการมุมมองเพื่อการตัดสินใจ

ผมจะออกลำนี้มาเพื่อใช้งานแท็กซี่

ผมจอง 1.6 G แต่สามารถเปลี่ยนเป็น ESport. ได้

ขอขอบคุณทุกๆความคิดเห็นล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ G-autogas

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5350
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: เจ๊ก
Re: ขอสอบถาม ขอองค์ความรู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ก.ค. 2015, 18:45:43 »

ขอสรุปง่าย ๆ นะครับ

- Lpg ดีกว่า Cng/NGV ทั้งเรื่องพลังงานที่ให้ ความร้อนจุดระเบิด ระยะต่อถัง การต่อคิวเติม แล้วราคาต่อกิโลแทบไม่ต่างกันอย่างมีนัยยะสำคัญ

- LPG ถังโดนัท จดทะเบียนได้ครับ ส่วนการจดแท๊กซี่ เคยเห็น รุ่นใหม่ ๆ จดได้ครับ แต่มักจะเป็น LPG ถังแคปซูล เพราะวิ่งได้เยอะกว่า

- เท่าที่เคยบริการให้แท๊กซี่ เขาจะเน้นให้ประหยัด จูนบาง ๆ ทั้งนั้นเลย

ออฟไลน์ Gorn Gold Fish

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 10831
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: กร
Re: ขอสอบถาม ขอองค์ความรู้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ส.ค. 2016, 15:43:29 »

ngv กับ cng ตัวเดียวกันคะ
เมืองนอกเรียก cng   
เมืองไทยเรียก ngv

การเลือก ควรเลือกจากการนิสัยการใช้รถของเรา คะ เช่น ngv ทางที่เราผ่าน ไปกลับ ประจำๆ มีปั๊ม รับรองเยอะมั้ย คนแย่งกันมั้ย
ส่วน lpg เติมสะดวก คนไม่แย่งกันเติม เพราะ แท็กซี่ โดนบังคับไปใช้ ngv หมดแล้ว

ส่วนเรื่องการทำร้ายเครื่อง นั้น 2 อย่างงนี้ ออกเทนสูง เผาใหม้สะอาด เครื่องไม่โทรมเหมือนน้ำมัน วิ่งได้ 300,000 โล สบายๆๆ เครื่องไม่หลวม  ขยันปรับตั้งวาวล์  ทุกๆ  40,000 โล

ถ้าเป็น วาวล์ ไฮโดรลิค ก้อ ใช้กันลืม

อย่าเน้นประหยัดคะ จูนบาง วาวล์ไปก่อนแน่

ออนไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 258
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: KAI
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ส.ค. 2016, 11:34:42 »

:)   :)

ออฟไลน์ chumpron16

• No.147
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2948
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: ตาก
  • ชื่อเล่น: น้อง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ส.ค. 2016, 19:21:48 »

:emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ taxman

• No.227
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5078
  • พลังน้ำใจ : 61
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: OHM
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ส.ค. 2016, 15:52:24 »

Esport วิ่งมา 6 หมื่นกว่าโล ดม LPG ครับ ขับสบายประหยัดดี

Learn more, Play more, Explore more

ออฟไลน์ DIN09

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3814
  • พลังน้ำใจ : 44
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ดิน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ส.ค. 2016, 20:35:34 »

Esport วิ่งมา 6 หมื่นกว่าโล ดม LPG ครับ ขับสบายประหยัดดี

หอมไหมครับ  >:D >:D >:D

ออฟไลน์ Archa_tao

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 8615
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: แมน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ส.ค. 2016, 00:12:56 »

ขอขอบพระคุณทุกๆข้อชี้แนะครับ

และตอนนี้ผมก็ได้นำแอลพีจีมาใช้เป็นพลังงานทางเลือกนานพอสมควรแล้วครับ ตัดสินใจไม่ผิดจริงๆ

ออฟไลน์ mcca9697

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7084
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: Mac
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ส.ค. 2016, 19:50:36 »

ngv กับ cng ตัวเดียวกันคะ
เมืองนอกเรียก cng   
เมืองไทยเรียก ngv

การเลือก ควรเลือกจากการนิสัยการใช้รถของเรา คะ เช่น ngv ทางที่เราผ่าน ไปกลับ ประจำๆ มีปั๊ม รับรองเยอะมั้ย คนแย่งกันมั้ย
ส่วน lpg เติมสะดวก คนไม่แย่งกันเติม เพราะ แท็กซี่ โดนบังคับไปใช้ ngv หมดแล้ว

ส่วนเรื่องการทำร้ายเครื่อง นั้น 2 อย่างงนี้ ออกเทนสูง เผาใหม้สะอาด เครื่องไม่โทรมเหมือนน้ำมัน วิ่งได้ 300,000 โล สบายๆๆ เครื่องไม่หลวม  ขยันปรับตั้งวาวล์  ทุกๆ  40,000 โล

ถ้าเป็น วาวล์ ไฮโดรลิค ก้อ ใช้กันลืม

อย่าเน้นประหยัดคะ จูนบาง วาวล์ไปก่อนแน่

เจ๋งอ่ะ
 สวย+เก่ง

Tags: