เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนๆพี่ๆที่ติด lpg ครับใช้ถังกี่ลิตรกันบ้างครับ  (อ่าน 11231 ครั้ง)

ออฟไลน์ bombhocky

• No.255
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 8093
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Bomb
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

สอบถามเพื่อนๆพี่ๆที่ติด lpg ครับใช้ถังกี่ลิตรกันบ้างครับ พอดีกะลังจะติดเลือกไซค์ไม่ถูกครับ ระหว่าง 42 กับ 48 ลิตรครับ

ออฟไลน์ viboon

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4693
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: BANGKOK
  • ชื่อเล่น: NoK

สอบถามเพื่อนๆพี่ๆที่ติด lpg ครับใช้ถังกี่ลิตรกันบ้างครับ พอดีกะลังจะติดเลือกไซค์ไม่ถูกครับ ระหว่าง 42 กับ 48 ลิตรครับ
ที่ถามมาถังแบบโดนัทป่าวครับ แนะนำถังแบบแค๊ปซูล58ลิตรเติมเต็มถังวิ่งได้500กม. ถ้าแบบโดนัทต้อง48ลิตรเพราะเวลาเติมแก๊สจริงได้ไม่เกิน80%ของถังนะครับ ของผมใช้ถังแค๊ปซูล58L พื้นที่ใช้สร้อยอาจจะน้อยหน่อยแต่ไม่ต้องถอดยางอะไหล่ออกมาแบบถังโดนัท จำเปนนะครับเวลาเดินทางต้องมียางอะไหล่ติดไว้ในรถตลอด ที่สำคัญไม่ว่าจะใช้ถังแบบไหนควรติดตั้งกับร้านที่ได้มาตรฐานจริงๆ อย่่าไปเน้นเรื่องราคาเอาถูกเข้าว่าเด่วได้ไม่คุ้มเสียครับ ติดทั้งที่เอาแบบตัวTOPของยี่ห้อที่เราเลือกดีกว่า ใช้แล้วสบายจัยไม่ต้องกังวลมากด้วย ของผมวิ่งจะห้าหมื่นโลแล้วทุกอย่างโอเคเหมือนตอนติดใหม่ๆเลย  ที่สำคัญได้ค่าถังคืนมาแล้วครับ ::)

ออฟไลน์ porkadee

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1676
  • ชื่อเล่น: TOEY

Esport ติดแคปซูล 48 ลิตรครับ AC stag 300 premium หัวฉีด HANA
พื้นที่เหลือพอสมควร ถังอยู่ตรงล้อหลังพอดีเลยครับ
วิ่งในเมืองเรื่อยๆ รถติดนิดหน่อย ได้ 400-450 กม./ถังครับ
:)

ออฟไลน์ G-autogas

• สมาชิก ID: 5350
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: เจ๊ก

ถังแคปซูล ขนาด 58 กำลังดี มักจะเติมแก๊สได้ 58x80% = 46.4 ลิตร ไม่กินที่มาก ยังยกยางอะไหล่ออกมาได้สะดวก รวมน้ำหนักแก๊สแล้วหนักไม่มากนัก แต่ท้ายก็ห้อยมากกว่าถังโดนัท

ถังโดนัท ขนาด 51 พอดี ๆ ไม่ปูด มักจะเติมแก๊สได้ประมาณ 51x80% = 40 ลิตร ถ้าต้องการสามารถปรับแต่งวาล์วให้เติมแก๊สได้มากขึ้นอีกหน่อย โดยที่ยังปลอดภัย (ถ้าแรงดันแก๊สมากเกินจะถูกระบายออกทั้ง 2 รูปแบบถัง)
เอายางอะไหล่ใส่ถุงวางข้างบนได้ พื้นที่เหลือมากกว่า แต่เติมแก๊สได้น้อยกว่า ท้ายไม่ห้อยมากนัก

ต้องตัดสินใจเลือกเอาครับ ถ้าวิ่งในเมืองบ่อย ๆ หรือ ผ่านปั้มแก๊สเยอะ ๆ ต้องขนของเยอะ ๆ ถังโดนัทเป็นทางเลือกที่ดีครับ เพราะยางอะไหล่ สามารถหาถุงผ้าใส่วางท้ายรถได้

ออฟไลน์ taxman

• No.227
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5078
  • พลังน้ำใจ : 63
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: OHM

ผมติดแคปซูล 58 ลิตรครับ มีที่เหลือด้านหลังใส่ของได้อีกเยอะเลย เหตุผลไม่ติดโดนัทเพราะ เติมแกสได้น้อยกว่า เสียดายล้ออะไหล่ไม่อยากยกเก็บให้ฝุ่นเกาะไว้ที่บ้าน ออกต่างจังหวัดบ่อยเผื่อฉุกเฉินยางแบน อย่างน้อยมีล้ออะไหล่เปลี่ยนอุ่นใจครับ

Learn more, Play more, Explore more

ออฟไลน์ AonT3429

• No.058
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3429
  • พลังน้ำใจ : 18
  • จังหวัด: สระบุรี
  • ชื่อเล่น: Aont

ของผม โดนัท 42 ลิตร กำลังดีครับ พื้นกระโปรงท้ายเรียบ ท้ายไม่ห้อย ดูแทบไม่ออกว่าใส่ถังแก๊สอยู่ เติมเต็มถัง วิ่งได้ 450 กิโล เหลือๆ ส่วนยางอะไหล่ เก็บไว้ที่บ้าน :D :D :D

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 396
  • ชื่อเล่น: KAI
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

ผมโดนัท 42 ลิตร ในเมืองรถติดมากๆได้ประมาณสามร้อยกิโลครับ

ออฟไลน์ tonyhawk

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3953
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Tony

โดนัท 49 ลิตรครับ

ออฟไลน์ owen

• สมาชิก ID: 4695
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: momokuzz

ออฟไลน์ THESALE

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 1249
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: หนุ่ย

42 DONUT กำลังดีครับ

ออฟไลน์ chday

• *
  • สมาชิก ID: 9411
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Bee

48 ครับ ไม่เติมบ่อยดี .... ก็ใช้ปกติ ครับได้ 400+

ออฟไลน์ เอกพระราม2

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9891
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เอก

ติดแค๊ปซูน 58L ท้ายห้อยมากมายเลยครับ ผมเติมเต็มถังได้ 53ลิตรน่ะครับ ถ้าผมเปลี่ยนสปริงใหม่ ใช้สปริงรุ่น CNG มาใส่ จะมีผลค้างเคียงอะรไบ้างครับ

ออฟไลน์ G-autogas

• สมาชิก ID: 5350
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: เจ๊ก

สปริงของรุ่น cng ต้องเอาตรงรุ่นของมันนะครับ เพราะเบ้าสปริงจะต้องตรงกัน

ใส่แล้วท้ายอาจจะสูงกว่าปกตินิดนึง เพราะค่า K ต่างกันพอสมควร เพราะถัง cng หนักกว่า lpg มาก (ประมาณ 80 กับ 20 กิโล)

แต่ช่วงล่าง จะแข็งและนิ่งกว่าสปริงติดรถ ไม่ยวบมากเวลาขึ้นลงคอสะพาน

ถ้ารถยังใหม่ ๆ ไม่เกิน 3 ปี ใช้โช้คติดรถได้สบาย

แต่ถ้าอายุมากแล้ว เบิกสปริง+โช้ค ของรุ่น cng มาใส่ เป็นการเช็ตช่วงล่างที่ถูกและดีพอตัว สำหรับรุ่นที่มี cng จากโรงงาน

ออฟไลน์ chet_san

• No.030
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2141
  • พลังน้ำใจ : 48
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: เชษฐ์
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

ติดแค๊ปซูน 58L ท้ายห้อยมากมายเลยครับ ผมเติมเต็มถังได้ 53ลิตรน่ะครับ ถ้าผมเปลี่ยนสปริงใหม่ ใช้สปริงรุ่น CNG มาใส่ จะมีผลค้างเคียงอะรไบ้างครับ

ของผมไม่ห้อยนะ หลังลดลงมา 1 ซม. แล้วสูงเท่ากับข้างหน้าพอดีเลย
"รถมีไว้ใช้ อย่าไปทุกข์ใจกับมันนัก"

ออฟไลน์ Hangkub

• *
  • สมาชิก ID: 9588
  • ชื่อเล่น: Eak

ของผม Donut 42 ไม่ใส่ยางอะไหล่...แต่ติดสเปรย์ปะยางกันไว้  >:D