เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ลามิน่าฟิลม์ CTX
-->
Tp-Aeropart T-sPort
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: บริโภคมากผิดปกติไหมครับ  (อ่าน 10891 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boy104

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 8968
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: บอย
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: บริโภคมากผิดปกติไหมครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 08 ส.ค. 2015, 12:28:23 »

ตอนนี้ใช้ lpg ในรถยนต์ประหยัดกว่าน้ำมันประมาณ 50% ครับ

หากต้องการให้รถวิ่งดี   ประหยัดแนะนำเติม น้ำมัน 95 ล้วนติดถังไว้ครับ
ของผม LPG+95 จูนฉีดน้ำมันร่วม 10% ตลอดครับ  :D :D :D
ฉีดน้ำมันร่วมด้วยทำไมครับ
หากส่วนผสมกลายเป็นหนาเกินไป  จะทำให้ห้องเผาไหม้สกปรก   เกิดเขม่า เกาะตามบ่าวาล์ว  เกาะตามฝาสูบ  ใหม่ๆ อาจไม่เห็นผลอะไร   แต่ ไมล์เยาะๆ เห็นผลแน่ครับ  เขม่าที่เกาะนานจะหนาตัวขึ้นเรื่อยๆ แล้วมันจะทำให้ขนาดห้องเผาไหม้เล็กลง   กำลังอัดเพิ่มขึ้น   ใช้ำมันเครื่องยนต์จะแขก  ทำให้ต้องใช้แก๊สอย่างเดียว  เพราะแก๊สออกเทนสูงกว่าน้ำมัน 

ปกติ ติดแก๊ส ก็ควรใช้แก๊สอย่างเดียว  ขนาดใช้แก๊สอย่างเดียว  แต่ ใช้ร่วมกับน้ำมันแก๊สโซฮอล   กล่องเครื่องยังมึนเลย

เพราะ ตอนขับแก๊ส  ค่าพลังงานเชื้อเพลิง ค่าออกเทน 100
พอไปใช้  e20  ค่า พลังงาน  ค่า ออกเทน ไม่เท่ากับแก๊ส  กล่องเครื่องต้องจูนตัวเองอีก

จูนไป  จูนมา   ทำให้เป็น บัก ฝังในกล่องเครื่อง

จากวิ่งลื่นๆ กลายเป็น วิ่งอืด

จากอัตราสิ้นเปลือง ตอนใช้ น้ำมัน 15km/lite

พอเปลี่ยนมาติดแก๊ส  อัตราสิ้นเปลือง ต่ำลงมาเรื่อยๆ 

รถก็วิ่งหนืดลงเรื่อยๆ   อาการแบบนี้ คือ ลักษณะที่มี บัก ฝังในกล่อง ecu เครื่องยนต์ครับ

เกิดจาก   
1.  ส่วนผสมหนาจัด
2.  ใช้น้ำมันเบนซินผิดชนิด

ออฟไลน์ G-autogas

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5350
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: เจ๊ก
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 ส.ค. 2015, 10:47:32 »

ปกติ ระบบแก๊สแบบหัวฉีดทั่วไป จะตัดการใช้ น้ำมัน => แก๊ส ยกเว้นในกล่องบางรุ่นบางยี่ห้อ สามารถตั้งให้รอบเท่านี้ ใช้น้ำมัน รอบเท่านี้ใช้แก๊ส เช่น เมื่อใช้แก๊สแล้ว เหยียบรอบสูงกว่า 5000 ให้ตัดมาใช้น้ำมัน (เพื่อกำลังสูงสุด)

ส่วน ระบบฉีดร่วม น้ำมัน+แก๊ส จะต้องมี OBD เพราะต้องรับค่ามาคำนวนแล้วสั่งให้ใช้น้ำมันน้อยลงและเพิ่มการแก๊สมาทดแทน ซึ่งระบบนี้มักจะใช้เครื่องฉีดตรงในบางยี่ห้อที่เป็นระบบฉีดร่วม

การวัดว่าเผาไหม้สมบูรณ์หรือไม่ คร่าว ๆ ดูที่ O2 sensor ค่าตอนใช้แก๊สต้องพอ ๆ กับตอนใช้น้ำมันทุกช่วงรอบ

ส่วนค่าออคเทน จะบอกว่ารองรับกำลังอัดได้เท่าไหร่ในเครื่องยนต์ทั่วไปที่ไม่ใช่ฉีดตรง ไม่ใช่จะบอกว่าให้พลังงานสูงโดยตรง แต่สามารถอัดให้จุดระเบิดได้แรงขึ้น ซึ่งรถที่ขายในบ้านเรารองรับน้ำมันออคเทน 91 ซึ่งบอกว่าไม่ได้มีกำลังอัดสูง (กล่อง Tap ที่ปรับองศาก็เล่นกับค่าออคเทน LPG , NGV/CNG ที่สูงพอที่จะปรับองศาได้ถึง 15 องศา ซึ่งเครื่องยนต์บางรุ่นก็ปรับได้แต่น้อย)

พลังงานต่อลิตร (E20 ขาดไปหาไม่เจอขออภัย) อันนี้เป็นพลังงานตามทฤษฎี แต่ประสิทธิภาพจริงก็มากน้อยตามพลังงานได้เช่นกัน
เบนซิน 34.2 MJ/L
E10 โซฮอล์ 33.18 MJ/L
E85 25.65 MJ/L
LPG 25.3-27.7 MJ/L (ตามสัดส่วน Propane, Bupane หรือที่เข้าใจกว่าแก๊สเบาแก๊สหนัก ต่างที่จำนวน C คาร์บอนตามสูตรเคมี)
CNG 9 MJ/L
Ethanol 24 MJ/L (แอลกอฮอล์ที่ผสมกับน้ำมัน เป็น E10 E20 E85 ตามสัดส่วน)

ยิ่งมีแอลกอฮอล์ผสมในน้ำมันมากเท่าไหร่ (E สูงขึ้น) พลังงานต่อหน่วยจึงน้อยลงตามสัดส่วน จึงเป็นเหตุผลให้ E85 สิ้นเปลืองกว่า E20

กล่องรุ่นใหม่ ๆ จะเรียนรู้การขับขี่ของผู้ขับเองอยู่แล้ว ยิ่งถ้ารองรับ E85 จะต้องใช้ O2 sensor แบบ wide band ที่ละเอียดพอที่จะวัดค่าความต่างระหว่างน้ำมัน E85 , E20 , E10 และถ้าบางไปหนาไป ไฟเตือนเครื่องยนต์ติดแน่นอนครับ โดยรถที่อ่อนไหวจูนบางไม่ได้เลย

มันไม่เชิงจะเป็น Bug แต่บางทีกล่องมันงง เพราะบางคันที่รองรับ E85 จะมี sensor วัดค่าแอลกอฮอล์ในน้ำมัน ถ้ามันเพี้ยน กล่องก็จะคำนวนไม่ได้ อาจจะถูกตัดเข้า safe mode ตัดกำลังเครื่องได้ และไฟเตือนเครื่องยนต์อาจจะติดด้วย

ถ้าจะแนะนำจริง ๆ คือ เครื่องที่ไม่ใช่เครื่องฉีดตรง ใช้แก๊สก็ใช้แก๊สไปเลย ไม่ต้องใช้น้ำมันร่วม และตัดปั้มติ้ก เติมโซฮอล์ 91 หรือ 95 ตามค่าออคเทนที่ระบุในคู่มือรถ หรือจะ E20 ก็แล้วแต่สะดวก ส่วนจะใช้น้ำมันบ้างก็ตามสะดวก สำคัญที่การจูน การดูแลรักษา เรื่องน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนหัวเทียน 1/2 ตามระยะของคู่มือ

ออฟไลน์ Boy104

• *
  • สมาชิก ID: 8968
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: บอย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 ส.ค. 2015, 11:17:28 »

คือเห็นชุดแก๊สบางยีห้อมาแนวแปลก  กล่องรุ่นก็ไม่ใช่ obd

แถมให้จูน  น้ำมัน ฉีดร่วม ผสมกับแก๊สอีก  ก็ค่อนข้างสงสัย ว่ามันจะไม่หนาจัดไปหน่อยเหรอ  ถ้าหนาจัดไป  เครื่องยนต์ กำลังตก  เกิดเขม่าสะสมในห้องเผาไหม้แน่นอน

ถ้าคุณ อยากรู้ ว่า รถคุณติดตั้งแก๊ส มาสมบูรณ์เปล่า

เทสง่ายๆ

ก่อนติดแก๊ส  อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย  15km/lite

หลังติดแก๊ส   ใช้น้ำมัน  ร่วมกับแก๊ส   อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย  จะต้อง 15km/lite  เท่าเดิม

หาก ลดลง ถือว่าหนา   กล่องเริ่มเพี้ยน  ค่าไม่ปกติแล้วครับ

ออฟไลน์ Jotrust_benz

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 8498
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ฉะเชิงเทรา
  • ชื่อเล่น: โจ๊ก
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10 ส.ค. 2015, 11:02:40 »

ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ AonT3429

• No.058
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3429
  • พลังน้ำใจ : 18
  • จังหวัด: สระบุรี
  • ชื่อเล่น: Aont
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10 ส.ค. 2015, 13:03:51 »

คือเห็นชุดแก๊สบางยีห้อมาแนวแปลก  กล่องรุ่นก็ไม่ใช่ obd

แถมให้จูน  น้ำมัน ฉีดร่วม ผสมกับแก๊สอีก  ก็ค่อนข้างสงสัย ว่ามันจะไม่หนาจัดไปหน่อยเหรอ  ถ้าหนาจัดไป  เครื่องยนต์ กำลังตก  เกิดเขม่าสะสมในห้องเผาไหม้แน่นอน

ถ้าคุณ อยากรู้ ว่า รถคุณติดตั้งแก๊ส มาสมบูรณ์เปล่า

เทสง่ายๆ

ก่อนติดแก๊ส  อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย  15km/lite

หลังติดแก๊ส   ใช้น้ำมัน  ร่วมกับแก๊ส   อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย  จะต้อง 15km/lite  เท่าเดิม

หาก ลดลง ถือว่าหนา   กล่องเริ่มเพี้ยน  ค่าไม่ปกติแล้วครับ

อัตราสิ้นเปลืองไม่เปลี่ยนแปลงครับ ออกแนวประหยัดขึ้น อัตราเร่งไม่เปลี่ยนแปลง ครับ

ออฟไลน์ chday

• *
  • สมาชิก ID: 9411
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: Bee
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 ต.ค. 2015, 19:45:35 »

มา เล่า ประสบการณ์ การใช้ แก้สครับ

เดิมผมใช้ รถ Altis ปี 2011 1.8E เครื่อง Dual VVTI

ติด แก้ส ตั้งแต่ 60000 โล ใช้งาน จน กระทั้ง 240000 โล ก็ ขาย ไป

กำลังจะ เปลี่ยน เป็น All New Altis Esport Nurbergring ก็คงจะติด แก้สเหมือนเดิม

คันเดิม ติดแล้ว ตลอด 180000 โล ที่ใช้แก้สมา เปลี่ยน กรอง แค่ 1 ครั้ง คือไม่ได้ใส่ใจ

มันวิ่งได้ ก็ วิ่งไปไม่เคยกลับไปเช็คอะไร รถก็ยัง ปกติ .... พอครบ 230000 โล ก็ถึง

คร่าว คอยย์ จุดระเบิด ทะยอยเสียก็ ทะยอยเปลี่ยนไป ... สรุปคือ ขนาดผมเป็นคน

ไม่ดูแล รถเลย ใช้รถ 4000-5000 โล ต่อ เดือน ขับเร็วตลอด Altis เครื่องยนต์ Dual VVTI  1800 cc ตัวนี้ยังไม่เป็นอะไรเลย

ตอนขาย ไป รถก็ยังปกติ นะครับ แต่ ขายเพราะ ได้รถใหม่ ส่วนรถคุ้มค่า เลยขายไป

แชร์ ประสบการณ์ ครับ รถผมติด  ENERGY REFROM ADVANCE OBD ครับ

ออฟไลน์ kawin

• *
  • สมาชิก ID: 12437
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ubon
  • ชื่อเล่น: kawin
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 09 พ.ค. 2018, 16:04:48 »

ขอบคุณ

golden slot

Tags: