เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

-->
Tp-Aeropart T-sPort
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: Review: Corolla Altis Esport โฉมปรับปรุงออฟชั่น 2016  (อ่าน 13945 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sonic Speed

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6755
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: เจมส์
  • อยากขับ Altis ได้แต่ฝันไปวันๆ อีก 2 ปีเจอกันนะ
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

เมื่อวันที่ 3 ก.พ. 2559 ที่ผ่านมาผมได้ไปชมและทดลองขับ Corolla Altis Esport โฉมปรับปรุงออฟชั่น 2016 เพื่อรับภาษีสรรพสามิตใหม่มา โดยตามสเปกที่ได้อ่านรีวิวมาก่อนหน้านี้ รุ่น Esport เป็นรุ่นที่โดนใจสำหรับทุกคนที่ออก Altis เป็นอย่างมาก โดยตัวใหม่ได้เพิ่มราคามาอยู่ที่ 939,000 บาทจากเดิม 899,000 แต่ราคาที่เพิ่มมาก็มีสิ่งที่เพิ่มมาด้วยนะครับ ลองไปชมกันดูนะครับ

หน้ารถ รุ่นนี้ได้เพิ่มไฟตัดหมอกหน้ามาเป็นอุปกรณ์พื้นฐานด้วยครับ จากเดิมต้องซื้อเพิ่มเป็นอุปกรณ์ตกแต่ง

ที่ท้ายรถไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ

เวลาติดเครื่องรถ ไฟ Daytime Running Light ก็จะติดครับ

ยามเปิดไฟหรี่ ไฟ Daytime Running Light ก็จะหรี่ความสว่างลงทำหน้าที่เป็นไฟหรี่ เปิดพร้อมไฟต่ำโคม Projector แบบหลอด LED สว่างสไสวมากครับ และที่ขาดไม่ได้เลยคือไฟตัดหมอกหน้าครับ ในเมื่อมันให้มาก็เปิดบ้างซะที สว่างจ้าดีมาก แต่เอาจริงได้ใช้แค่ตอนฝนตกเท่านั้นหละครับ

ไฟสูงอารมภ์เหมือนเดิมหละครับ ไม่มีอะไรพิเศษ แค่หลอดฮาโลเจน แต่มองแล้วแสบตาอยู่ครับ

แอร์ออโต้ก็ยังปลอมๆอยู่เหมือนหละครับ ขนาดเพิ่มมาตั้ง 40,000 Heater ยังไม่ใส่มาให้อยู่ดีหละครับ จนหลายคนบอกหนาวมากจนต้องปิด A/C ไปเลย (ผมเองก็หนาวครับ ขี้หนาว)

เรือนไมล์ตามแบบเดิมๆหละครับ ถ้าอยากได้แบบ Optiorn ก็ไปซื้อ 1.8 Esport nurburgring edition, 1.8G หรือ 1.8V ได้นะครับ (ถ้ากล้าจริงก็ซื้อเรือนไมล์มาเปลี่ยนได้นะ แต่ต้องแลกกับศูนย์ไม่ดูแลให้)

ที่แปลกใหม่คือตรงนี้ครับ รุ่นนี้ให้ระบบ VSC TRC มาเพิ่มแล้วครับ จากเดิมที่จะมีแค่ตัว 1.8V เท่านั้น ถือว่าที่เพิ่มมา 40,000 คุ้มตรงนี้มากๆ

เวลาเราปิด TRC ครับ แต่ถ้าจะปิด VSC ผมยังกดไม่เป็นเลย มันจะมีปุ่มอยู่ข้างซ้ายของพวงมาลัย จุดตัวกับตัว 1.8V เลยครับ

จุดนี้ต้องร้อง สุโค่ยยยย จริงๆครับ ไฟตัดหมอกหน้าที่ให้มาเป็นอุปกรณ์พื้นฐานทำมาให้เป็นก้านเปิดปิดเลย แถมโชว์เรือนไมล์ด้วยครับ ต่อไปนี้ใครจะซื้อตัวนี้ไม่ต้องไปติดเพิ่มหละ เพราะถ้าเป็นอุปกรณ์ตกแต่งจะเป็นปุ่มกดตรงคันเกียร์ดูไม่น่าใช้งานเลย (จริงๆเรือนไมล์ตัวนี้ถ้าถัดลงไปจากสัญญาลักษณ์ไฟตัดหมอกหน้าที่เปิดอยู่ในรูปลงไปจะเป็นไฟตัดหมอกหลังนะครับ ซึ่งจะมีแค่ในต่างประเทศเท่านั้น ส่วนที่ไทยไม่ได้ติดตั้งไฟตัดหมอกหลังมาให้ครับ)

ที่บังแดดเพิ่มไฟส่องสว่างมาให้ด้วยครับ จากเดิมที่จะมีแค่รุ่น 1.6G, 1.8G และ 1.8V เท่านั้น

กระจกมองหลังไม่เปลี่ยนแปลง จะปรับตัดแสงโดยต้องอัตโนมือเองครับ

เบาะหน้าก็ทรงสปอร์ตเหมือนเดิม นั่งแล้วน่าขับดีนะ

ขนาดปรับที่นั่งคนขับลงมามาก พื้นที่วางขาด้านหลังยังกว้างอยู่ครับ

ตัว Esport เบาะหลังก็เหมือนรุ่นทั่วๆไปหละครับ ไม่มีที่วางแขนและพับไม่ได้เหมือนตัว 1.8G และ 1.8V อยู่ดีหละครับ

ไฟส่องสว่างตรงกลางก็มีให้ทุกคัน

สรุป
ราคาเพิ่มมา 40,000 กับออฟชั่นที่มีมาเพิ่มได้แก่ ไฟตัดหมอกหน้า, ไฟส่องสว่างตรงที่บังแดด, VSC TRC ผมว่าคุ้มจริงๆครับกับรถราคา 9 แสนต้น เป็นราคาที่ไม่แพงเกินไป และก็ไม่ถูกเกินไป ใครชอบก็จัดเลยนะครับ

แต่จุดที่ยังผิดหวังอยู่เลยคือ ทำใม Toyota ก็ยังไม่ใส่ Heater ให้กับรุ่นที่ใช้แอร์ออโต้ เพราะราคาเพิ่มมาตั้งขนาดนี้ แล้วไม่ใส่ Heater มาให้ แอร์ออโต้มันคุมอุณหภูมิไม่ได้หรอกครับ ได้แค่คุมความแรงของพัดลมเท่านั้น และอีกจุดคือ Cruise Control ก็ยังไม่ให้มาอยู่ดีครับ แต่จุดนี้มันก็เอาไปติดเพิ่มเองได้หละนะ เพราะ Esport ตัวก่อนปรับออฟชั่นหลายคนคงเอาไปติดตั้งเพิ่มมาแล้วหละ เพราะ ECU ของรุ่น 1.8 ทุกคันมันมีโหมด Cruise Control รองรับมาให้อยู่แล้วเพียงแต่ไม่มีระบบต่อไปหาเท่านั้นเอง

ปล.เรือนไมล์ Altis Esport ตัวใหม่ที่ไม่ใช้ Optitron น่าจะใช้ตัวเดียวกับของต่างประเทศนะที่มีไฟแสดงระบบ VSC TRC นะ แต่จำได้ว่าของต่างประเทศจะมีไฟแสดงสถานี Cruise Control มาด้วยซึ่งอยู่ตรงปลายหางเข็มวัดความเร็วรถ ไม่ทราบว่าของไทยจะมีมาให้หรือเปล่า ถ้าใครซื้อแล้วไปติดตั้ง Cruise Control ช่วยอัพเดทมาให้ดูหน่อยนะครับ เผื่อมันมีสัญญาลักษณ์รองรับมาให้แล้ว

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 396
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: KAI
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
Re: Review: Corolla Altis Esport โฉมปรับปรุงออฟชั่น 2016
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ก.พ. 2016, 01:18:03 »

:emo_051:   :emo_051:

ออฟไลน์ aaa8412

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9596
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เอ
Re: Review: Corolla Altis Esport โฉมปรับปรุงออฟชั่น 2016
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ก.พ. 2016, 06:36:44 »

ขอบคุณครับที่รีวิวให้ชม โดยรวมภายนอกเหมือนกับรุ่นแรก  ต่างกันที่ภายในและระบบความปลอดภัยที่เพิ่มขึ้น เพิ่มเงินมาอีก4หมื่น คุ้มครับ (แต่ผมออกesportรุ่นแรกไปแล้วได้แต่ทำใจครับ)

ออฟไลน์ 86 GT

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 660
  • พลังน้ำใจ : 232
  • จังหวัด: Nakhon Si Thammarat
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ก.พ. 2016, 09:20:17 »

:emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ chaiwat_boat

• No.308
  • สมาชิก ID: 9608
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ฺBoat
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 ก.พ. 2016, 02:03:50 »

สติ๊กเกอร์ที่แปะตรงเรือนไมล์เปลี่ยนไป จากเลข 620

เบาะฝั่งคนขับด้านหลังก็ยังไม่มีช่องเก็บสัมภาระเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Arr Arr

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 9875
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: อ๊ะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ก.พ. 2016, 13:44:44 »

:emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ thaque

• No.167
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4862
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: thaque
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 ก.พ. 2016, 21:37:07 »

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Chalermchai

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8629
  • จังหวัด: สุพรรณบุรี
  • ชื่อเล่น: เอส
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 ก.พ. 2016, 23:37:00 »

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ Altis ตัวนี้ ดูผ่านๆอาจคล้ายๆเดิม แต่ผมมองว่า Toyota ก็จัดเต็มมาเลยครับ ทั้ง VSC TRC EBD BA ผมว่าใครกำลังมองๆอยู่นี่จัดได้เลยครับ คุ้มมาก

ออฟไลน์ lungadd

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 5266
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: พะเยา
  • ชื่อเล่น: lungadd
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 ก.พ. 2016, 12:50:00 »

แต่จุดที่ยังผิดหวังอยู่เลยคือ ทำใม Toyota ก็ยังไม่ใส่ Heater ให้กับรุ่นที่ใช้แอร์ออโต้ เพราะราคาเพิ่มมาตั้งขนาดนี้ แล้วไม่ใส่ Heater มาให้ แอร์ออโต้มันคุมอุณหภูมิไม่ได้หรอกครับ ได้แค่คุมความแรงของพัดลมเท่านั้น 
เห็นด้วย อย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ antirobot

• *
  • สมาชิก ID: 6818
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: antirobot
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 ก.พ. 2016, 12:23:18 »

สอบถามหน่อยครับ เบอร์สีตัวรถนี้ใช่ Gray Metallic (1F9) หรือป้าวครับ

ออฟไลน์ Sonic Speed

• เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6755
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: เจมส์
  • อยากขับ Altis ได้แต่ฝันไปวันๆ อีก 2 ปีเจอกันนะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ก.พ. 2016, 18:01:50 »

สอบถามหน่อยครับ เบอร์สีตัวรถนี้ใช่ Gray Metallic (1F9) หรือป้าวครับ

ใช่ครับ

ออฟไลน์ chumpron16

• No.147
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2948
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: ตาก
  • ชื่อเล่น: น้อง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 ก.พ. 2016, 17:14:11 »

:emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ Fang@U

• *
  • สมาชิก ID: 10291
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ฟาง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 มี.ค. 2016, 14:35:59 »

:)

ออฟไลน์ srs351

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7511
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Too
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 มี.ค. 2016, 19:44:25 »

รถรุ่นนี้ใช้ 1.8E มาแต่ง ครับ
ฝ้าบุหลังคา ลืมเปลี่ยนให้เข้ากับสีภายในส่วนใหญ่

ออฟไลน์ opaletion

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3362
  • พลังน้ำใจ : 29
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Opal
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 มี.ค. 2016, 10:28:03 »

:emo_103: :emo_103: :emo_103:

let's low it down little more !!!

Tags: