เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุน

ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน E 85 ใน อัลติส 1.8 S ของผมครับ...  (อ่าน 5681 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boy

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2453
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กท
  • ชื่อเล่น: บอย
    • รางวัลและกิจกรรม

รอดูข้อมูลต่อไปครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kitphusit

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1638
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: วิทย์

สำหรับน้ำมัน E85 ขับได้เฉลี่ย 10กม/1 ลิตร ถือว่าประหยัดแล้วครับ
ไม่ทราบว่าอัตราเร่งเ็ฯอย่างไรบ้างกับน้ำมัน E85 ครับ
ระยะทางที่วิ่งได้ เป็นการใช้งานในเมืองหรือวิ่ง ตจว. ครับ

ออฟไลน์ Buncha Sila

• สมาชิก 500 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 109
  • พลังน้ำใจ : 14
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

:) AC STAGE 300 Premium OBD กำลังติดตั้ง ร้าน AUTO D SERVICE สายไหม 80...นี้ละครับ ชุดติดตั้งพร้อมสายไฟ ไม่ต้องตัดสายไฟเพิ่ม 1,000.- คุ้มครับ เสร็จแล้วจะรีวิวให้เพื่อนๆที่สนใจดูครับ...

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: KAI
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

รอชมภาพหลังติดตั้งเสร็จครับ  :)

ออฟไลน์ Banktvk

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2643
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: bank

ac300 เยี่ยมๆ

:-* :-* :-* ติดตั้งเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ งานออกมาดีมากเลยครับ คุณเจษฎา(เจ้าของ) บริการดีมากเลย แถมถุงใส่ยางอะไหล่กับแก๊สอีกเต็มถัง ขับเหมือนน้ำมันเลยครับ ไม่รู้สึกว่าติดแก๊สเลย...รีวิวอยู่อีกห้องนึงครับ เผื่อเป็นแนวทางให้เพื่อนๆสนใจจะถามมาทาง PM ก็ได้น่ะครับ ยินดีครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ก.พ. 2014, 17:23:38 โดย Buncha Sila »

ออฟไลน์ Psibjw1

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2322
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: Peep

E20 เต็มถัง 16xx บาทเลย ละ :emo_102:

ออฟไลน์ MoMo

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 2785
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Mo

ใช้1.8s ค่ะ ขับออกจากศูนย์มา เติม E85 เต็มถัง  หมดไป 1,3xx บาท
ขับในเมืองโซน ถนนราชวิถี ถนนพระราม5 ถนนราชดำเนิน รถติดค่อนข้างมากเพราะติดม็อบปิดถนน ขับช่วง เวลาเข้างานและเลิกงานเป็นหลัก
จากหน้าจออัตราสิ้นเปลือง 7.1km./1L
แต่จากระยะที่จับเอง ขับจนไฟแดงขึ้นอีกรอบ น้ำมัน1ถัง ขับได้ 325 km.ค่ะ สำหรับถังแรก

:( แพงไปมั้ยครับ ตกโลละ 4 บาทแนะ !!

ออฟไลน์ MoMo

• **
  • สมาชิก ID: 2785
  • ชื่อเล่น: Mo

คิดว่าเป็นเพราะขับในเมืองที่รถติดมากๆค่ะ ระยะทางจากบ้านไปที่ทำงาน ระยะทางเพียง 8 km. แต่ใช้ระยะเวลา 45นาที-1 ชม. เพราะรถติดมากกกกกกก
หงุดหงิดกับม็อบที่ปิดถนนหลายครั้ง เพราะเมื่อก่อนใช้เวลา 15-25นาที ในการขับเวลาเข้างาน/เลิกงาน มาเจอม็อบ ใช้เวลาเกือบ1 ชม. ซึ่งระยะทางแค่ 8 km.เอง ฮือๆ...

ออฟไลน์ jmfor12

• สมาชิก ID: 1654
  • ชื่อเล่น: โจโจ้

ผมว่าน่าจะทำได้ดีกว่านะครับเท่าที่ทราบจากเพื่อน เอาประหยัดจริงๆเล่นแก็สดีกว่าครับอย่างนั้น

ออฟไลน์ mrjkt

• **
  • สมาชิก ID: 589
  • ชื่อเล่น: Tum

ของผมถังแรก E85 เต็มถัง (1160) วิ่งได้ 460 โล วิ่งไปกลับรัชดา สายไหม
เฉลี่ย 9.7 กม ลิตร (2.7 บาท)
ถังสองเติม E85 เต็มถัง 1000 บาท (ของเดิมเหลือนิดหน่อย) ทดลองวิ่งไปกลับพัทยาวิ่งไปทั้งหมด 380 กม. เหลือครึ่งถังเป๊ะ (วิ่ง 100 - 120 สลับไปมา) ยังไงจะมารายงานต่อครับ

ออฟไลน์ Novox

• สมาชิก ID: 2772
  • พลังน้ำใจ : 5
  • ชื่อเล่น: บิ๊น

ถ้าเทียบกับแก๊สก็ไม่มีทางสู้ได้ครับ E85 แพงกว่าแก๊สบาทนึงผมก็ว่ายังไหว ส่วนตัวใช้รถไม่มากครับ วันละ30โล ถ้าโลละ 2 บาทก็ 60 บาท ถูกกว่าขึ้น BTS อีกครับ

ออฟไลน์ เล็ก

• สมาชิก ID: 1643
  • ชื่อเล่น: เล็ก

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ดูจากปริมาณการเติมละเต็มถังก็ไม่เปลืองนะ วิ่งได้นานแค่ไหนอ่ะครับ

ออฟไลน์ Psibjw1

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2322
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: Peep

เท่าที่รองE20 เต็มถัง 16xx นี่วิ่งมาครึ่งถัง 451 km. ผมวิ่งแบบ ดูไฟเหลือง eco พยายาม ให้ขึ้นตลอด มากที่สุด แต่ไม่ ได้หมายความว่า ขับช้านะ วิ่ง ชานเมื่อง เข้าเมือง รถโล่งบ้าง ติดบ้าง โล่งก็วิ่ง 100-120 km./hr แต่หมายถึง ให้ เกียร cvt สั่งเอง แต่เวลาออกตัว ไม่ได้กดคันเร่งแบบให้เพิ่ม ความเร็วไปเรื่อยๆ ผลลัพธ์ ยังไม่หมดถังแต่ประหยัดน่าดู ทีเดียว

แต่ในทางกลับกัน อาทิตย์ที่แล้ว เพิ่งได้รถ ลองรถ ขับ แบบ เวลาออกตัว กดคันเร่ง ให้รถพุ่งแบบ ไฟเหลือง eco ดับไปเลย เปลี่ยนเกียร ก็กด paddle shift ขับ สนุก มัน So Excited จริงๆด้วย แต่น้ำมันก็ลดลงแบบ Excited อีกเหมือนกัน

ตั้งแต่ออกรถมาก็ยังไม่ได้ลอง E85 เหมือนกัน แต่เท่าที่ดูเพื่อนๆเติมกัน ดูเหมือน ระยะทางต่อ E85 ลดไปเยอะเหมือนกัน อาจเป็นไปได้ว่า อาจไม่คุ้มเท่า น้ำมันเกรด ที่ราคาสูงกว่าก็เป็นไปได้ อย่าเพิ่ง ปักใจว่า น้ำมัน E85 ต่อlit ถูก สุด แต่อาจให้ผลลัพธื ไม่คุ้มเท่า น้ำเกรดที่ราคา ต่อlitที่สูงกว่า แต่ต้องมาพิจารณา ลักษณะการขับ ของเราด้วย และใช้รถในพท.รถ ที่ รถติด มาก ระยะก็อาจไม่ได้ แถมเครื่อง 1800 มันยิ่งกินน้ำมันมากกว่าเครื่องเล็กเมื่อจอด ยังต้องลองให้ครบก่อนถึงจะได้คำตอบชัดเจน ว่า จริงแล้ว E85 E20 โซฮอล์91
อะไรคุ้มสุด จริงหรือที่ E85 คุ้มสุดจริงหรือ
 8) :D

Tags: