เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

-->
Tp-Aeropart T-sPort
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ไม่เย็น  (อ่าน 19229 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaiyut_jw

• No.113
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2006
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: chaiyut
    • รางวัลและกิจกรรม
แอร์ไม่เย็น
« เมื่อ: 19 พ.ค. 2016, 05:18:45 »
 Share 

1.6 e cng แอร์ไม่เย็นเวลาจอดติดไฟแดงมีแต่ลมร้อนออกมาแต่เวลาวิ่งเย็นปรกติ ของท่านใดเป็นบ้างครับหาข้อมูลก่อน ก่อนที่จะเอารถไปร้านแอร์ รถเข้าปีที่ 3 ล้างแอร์ที่ 0 แล้ว

ออฟไลน์ G-autogas

• สมาชิก ID: 5350
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: เจ๊ก
Re: แอร์ไม่เย็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พ.ค. 2016, 06:13:06 »

ล้างแอร์ ไม่เกี่ยวกับแอร์ไม่เย็นโดยตรง

แล้วได้ ทำอะไรเกี่ยวกับน้ำยาแอร์หรือไม่

ดูแล้วน่าจะ

- น้ำยาแอร์ขาด หรือ เติมเกิน ลองเช็คดู หรือไม่โวยที่ศูนย์ที่ล้าง

- พัดลมหน้าเครื่อง หมุนดีหรือไม่ เสียบแน่นหรือไม่ อาจจะไปโดนตอนเช็คน้ำยาได้

• No.113
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พ.ค. 2016, 08:13:14 »

ล้างแอร์ ไม่เกี่ยวกับแอร์ไม่เย็นโดยตรง

แล้วได้ ทำอะไรเกี่ยวกับน้ำยาแอร์หรือไม่

ดูแล้วน่าจะ

- น้ำยาแอร์ขาด หรือ เติมเกิน ลองเช็คดู หรือไม่โวยที่ศูนย์ที่ล้าง

- พัดลมหน้าเครื่อง หมุนดีหรือไม่ เสียบแน่นหรือไม่ อาจจะไปโดนตอนเช็คน้ำยาได้
ตั้งแต่ออกรถมาไม่เคยได้ทำอะไรเกี่ยวกับแอร์เลย เมื่อกี้ไปยืนมองพัดลมหน้าเครื่องมันหมุนแบบเร็ว แล้วก็เบาเป็นระยะๆ นี่ปรกติมั๊ยครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 พ.ค. 2016, 10:01:35 »

ตั้งแต่ออกรถมาไม่เคยได้ทำอะไรเกี่ยวกับแอร์เลย เมื่อกี้ไปยืนมองพัดลมหน้าเครื่องมันหมุนแบบเร็ว แล้วก็เบาเป็นระยะๆ นี่ปรกติมั๊ยครับ

ถ้าไม่เคยทำเกี่ยวกับแอร์ แล้วก่อนล้างแอร์ที่ศูนย์แอร์เย็นปกติ แล้วหลังล้าง ติดไฟแดงไม่เย็น แนะว่าให้ไปไล่ที่ศูนย์ว่าทำอะไรบ้าง ทำไมก่อนล้างเย็นหลังล้างไม่เย็น

ส่วนพัดลมตามที่ว่าน่าจะปกติครับ

ออฟไลน์ zodiac

• สมาชิก ID: 1253
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: Eak
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 พ.ค. 2016, 10:02:04 »

1.6 e cng แอร์ไม่เย็นเวลาจอดติดไฟแดงมีแต่ลมร้อนออกมาแต่เวลาวิ่งเย็นปรกติ ของท่านใดเป็นบ้างครับหาข้อมูลก่อน ก่อนที่จะเอารถไปร้านแอร์ รถเข้าปีที่ 3 ล้างแอร์ที่ 0 แล้ว

อาการแบบนี้ผมเคยเป็น ตอนใช้รถคันเก่าครับ
ตอนนั้นเช็กช่างบอกว่า คลัชท์คอมแอร์เสีย ครับ

• No.113
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 พ.ค. 2016, 11:33:01 »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=FPLwxHzVJTM" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=FPLwxHzVJTM</a>
แบบนี้ปรกติมั๊ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 2016, 11:36:29 โดย chaiyut_jw »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 พ.ค. 2016, 12:59:44 »

ดูแล้วน่าจะปกติครับ พอคอมแอร์ทำงาน ก็จะสั่งให้พัดลมหน้าเครื่องทำงานเพื่อลดอุณหภูมิคอยด์แอร์หน้ารถ

ปัญหา คือ ตอนจอดรถแอร์ไม่เย็น ต้องเช็คน้ำยาแอร์ คลัชคอมแอร์ จะให้ตอบตรงนี้มันยากครับ

• No.113
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 พ.ค. 2016, 13:47:31 »

ขอบคุณครับเดี๋ยวเข้าร้านแอร์เช็คดูก่อนแล้วจะมาอัพเดทครับ

ออฟไลน์ kamilia

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 790
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: dan
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 พ.ค. 2016, 21:17:23 »

- งานซ่อมศูนย์ รัปประกัน 1 ปี แนะนำให้กลับไปที่ศูนย์ดีกว่าครับ
- รถยังไม่ 3 ปี หรือ 1 แสนโล ยังอยู่ในประกัน ถ้าไปทำร้านนอกประกันระบบแอร์สิ้นสุดนะครับ  :D

ออฟไลน์ C-D

• สมาชิก ID: 8391
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: bkk-roiet
  • ชื่อเล่น: Diow
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 พ.ค. 2016, 22:39:34 »

น่าจะเป็นที่ครัชคอมแอร์ วีออสผมก็เป็นเปลี่ยนแล้วหาย

ออฟไลน์ uousollws

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 10503
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร/ Bangkok
  • ชื่อเล่น: nJ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 พ.ค. 2016, 02:19:28 »

คอมแอหมดแรงป่าวครับเคยเปน

ออฟไลน์ Mark

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 69
  • พลังน้ำใจ : 38
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: MARK
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 พ.ค. 2016, 06:28:40 »

แนะนำครับ พัดลมหลังหม้อน้ำมี 2 step การทำงานครับรอบสูง(High) กับรอบต่ำ(Low) ตามจังหวะการทำงานการตัด-ต่อของคอมแอร์ สิ่งที่เราเห็นว่าพัดลมยังหมุนทุกครั้ง และคิดว่าไม่ใช่ปัญหา และส่วนใหญ่อาจข้ามไปแก้ไขที่คอมเพรสเซอร์ระบบแอร์ (อาจจะไม่ถูกต้องเสมอครับ) พัดลมหลังหม้อน้ำเป็นอุปกรณ์ที่มีโหมดการทำงานHigh-Low ครับ จุดนี้ศูนย์บริการทราบและเข้าใจวิธีการตรวจเช็คดีครับ แต่ไม่ค่อยโฟกัสแล้วปล่อยให้มันเสียไปโดยอัตโนมัติ ราคาพร้อมค่าแรงประมาณ 1,900 บาท นำรถเข้าศูนย์และระบุการตรวจเช็คที่รอบความเร็วHigh-Low ของพัดลมหม้อน้ำจุดนี้เลยครับ เจอปัญหาที่จุดนี้จะได้ปิดJobครับ

ออฟไลน์ Mark

• สมาชิก ID: 69
  • พลังน้ำใจ : 38
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: MARK
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 พ.ค. 2016, 06:31:58 »

แนะนำครับ พัดลมหลังหม้อน้ำมี 2 step การทำงานครับรอบสูง(High) กับรอบต่ำ(Low) ตามจังหวะการทำงานการตัด-ต่อของคอมแอร์ สิ่งที่เราเห็นว่าพัดลมยังหมุนทุกครั้ง และคิดว่าไม่ใช่ปัญหา และส่วนใหญ่อาจข้ามไปแก้ไขที่คอมเพรสเซอร์ระบบแอร์ (อาจจะไม่ถูกต้องเสมอครับ) พัดลมหลังหม้อน้ำเป็นอุปกรณ์ที่มีโหมดการทำงานHigh-Low ครับ จุดนี้ศูนย์บริการทราบและเข้าใจวิธีการตรวจเช็คดีครับ แต่ไม่ค่อยโฟกัสแล้วปล่อยให้มันเสียไปโดยอัตโนมัติ ราคาพร้อมค่าแรงประมาณ 1,900 บาท นำรถเข้าศูนย์และระบุการตรวจเช็คที่รอบความเร็วHigh-Low ของพัดลมหม้อน้ำจุดนี้เลยครับ เจอปัญหาที่จุดนี้จะได้ปิดJobครับ
เพิ่มเติมอีกนิดครับ ระบบการระบายความร้อนของหม้อน้ำ เกี่ยวข้องกับระบบปรับอากาศในรถยนต์โดยตรง เพราะหม้อน้ำของรถยนต์ อีกด้านติดอยู่กับระบบแผงคอนเดนเซอร์ ระบบปรับอากาศ และมีความสัมพันธ์ในการใช้งานร่วมกันในด้านการระบายความร้อนครับ

ออฟไลน์ pananono

• สมาชิก ID: 3831
  • จังหวัด: นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: น้อย
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 พ.ค. 2016, 17:25:23 »

อาการรถผมน่าจะเป็นคล้ายท่านครับ 1.8 Esport 2014 เป็นตั้งแต่ออกรถใหม่ ๆ เลย
แต่ของผมให้ศูนย์ล้างแอร์แล้วตอน 30000 โลนะครับ
อาการคือถ้าผมสตาร์ทรถใหม่ ๆ แอร์จะเย็นปกติ แต่พอขับออกไปติดไฟแดงบ่อย ๆ หรือรถติดเหยียบ ๆ เบรค ๆ
มันจะออกแต่ลมแอร์ไม่เย็น ถ้ากลับไปเหยียบนอกเมืองหรือเหยียบยาว ๆ แอร์จะเย็นเหมือนเดิมครับ ปกติผมใช้ขับทางไกลบ่อยเลยยังไม่คิดจะทำ
แต่อากาศร้อนแบบนี้คงต้องเข้าศูนย์เช็คแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2016, 17:30:11 โดย pananono »

ออฟไลน์ tas999

• สมาชิก ID: 3797
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ทัช
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 พ.ค. 2016, 11:53:10 »

อาการเดียวกันคับ ผมเคลมคอมเพสเซอร์ ศูนย์เปลี่ยนให้เรียบร้อยแล้วคับ ฉ่ำเลย

Tags: