เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

-->
Tp-Aeropart T-sPort
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาพวงมาลัย 1.8 sเสียงดังวืดๆ  (อ่าน 21873 ครั้ง)

ออฟไลน์ Robert

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 10633
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Robert
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

สอบถามผู้รู้ครับ  พวงมาลัย 1.8s อายุ 1 ปี 4 เดือน 85,000  เวลาถอยจอดหรือสาวพวงมาลัยหลายๆรอบ เวลาหมุนขวาสุดมีเสียงกึก ก่อนจะสุด และมีเสียงดังวืดเวลาสาวหลายๆรอบ ไม่แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตุใดครับ และมีแนวทางแก้ไขอย่างไร ผมน้องใหม่ฝากตัวด้วยครัว

ออฟไลน์ G-autogas

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5350
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: เจ๊ก
Re: สอบถามปัญหาพวงมาลัย 1.8 sเสียงดังวืดๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2016, 22:58:42 »

พวงมาลัยอย่าหมุนจนสุด แล้วค้างบ่อย ๆ ครับ มันจะมันยางกันเลยไม่ให้หมุนพวงมาลัยเกิน จนมีเสียง "กึก"

ส่วนเสียง วืด ๆ อาจจะเสียงเพาเวอร์พวงมาลัย เช็คน้ำมันเพาเวอร์ด้วย เคยเปลี่ยนหรือไม่ เพราะวิ่งเยอะพอสมควร

• *
Re: สอบถามปัญหาพวงมาลัย 1.8 sเสียงดังวืดๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2016, 10:45:47 »

ขอบคุณนะครับ รถผมไม่เคยเปลี่ยนน้ำมันเพาว์เวอร์เลยครับ  เนื่องจากเข้าศูนย์บริการ เปลี่ยนถ่ายของเหลวตามรอบแต่ไม่เคยเห็นรายการน้ำมันเพาว์เวอร์ครับ เดี๋ยวลองไปเปลี่ยนดูจะอัพเดทอีกครั้ง ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ G-autogas

• สมาชิก ID: 5350
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: เจ๊ก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2016, 19:13:13 »

กรรมของเวร ขออภัยด้วยครับ รุ่นนี้มันใช้ไฟฟ้าล้วน ไม่มีน้ำมันเพาเวอร์แล้ว ลืมไปเลย ขออภัยครับ

ถ้ายังไม่หมดประกันศูนย์ เข้าศูนย์เช็คดีกว่าครับ ระบบพวงมาลัยไฟฟ้ามันแพง และติดกันเป็นก้อน

เสียงเป็นที่ตอนหมุนพวงมาลัย แบบรถหยุดหมุนแล้วมีเสียงหรือไม่ ให้ลองดูครับ จะได้แจ้งถูก

ออนไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 396
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: KAI
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มิ.ย. 2016, 20:18:19 »

เก็บข้อมูลด้วยครับ  :-X

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มิ.ย. 2016, 00:24:48 »

ใช่ครับรถผมเป็นตอนรถหยุดแล้วสาวพวงมาลัยดังวืดๆๆจนคนนั่งทักเลยพวงมาลัยดังจัง  ผมเลยลองมาสอบถามวิธีแก้ดูครับ ถ้าเสียงที่มาคันอื่นก็เป็นหรือถือเป็นเรื่องปกติผมก็สบายใจครับ  ชีวิตเซลล์อย่างผมติดรถเลยต้องมาขอคำแนะนำครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ป๋อมแป๋ม

• สมาชิก ID: 9981
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ชลบุรี_อมตะนคร
  • ชื่อเล่น: ป๋อมแป๋ม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ส.ค. 2016, 18:35:14 »

เป็นเหมือนกันครับ เวลาจอดเฉยๆแล้วหมุนพวงมาลัยมีเสียง อื๊ดดด... ที่พวงมาลัย และเวลาออกตัวในลักษณะเลี้ยวออกจากบ้าน หรือเลี้ยวออกจากที่จอดรถ จะมีเสียงดังแก๊กก ดังบริเวณเหมือนจะเป็ตตรงช่วงล้อหน้า แต่ดังครั้งแรกครั้งเดียว  รถผมวิ่ง 18000 โลเอง เดี๋ยว 20000 โลเข้าศูนย์จะลองเช็คดู

ออฟไลน์ krieng

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 10978
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: krieng
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ก.ย. 2016, 13:39:17 »

รถผมเป็นตั้งแต่ 100 โลแรกเข้าศูนย์โตโยต้าเฟรนชิป ช่างบอกเป็นหลายคันบอกโตโยต้ากำลังหาคำตอบอยู่ผมว่าไม่ปกติอย่างแรง ช่างบอกเดียวหายผมจะลองถ้าซัก 5000 ไม่หายจะโทรไปโตโยต้าสำนักงานใหญ่ รถป้ายแดงไม่น่าเป็น เสียงคล้ายคลิปแคมรี่ในยูทูปเพื่อนๆ น่าจะเคยได้ยินวืดๆๆ พอเราขับเร็วเสียงมันเลยกลบไม่ได้ยินแต่จริงๆ ดัง จะแก้ยังไงละครับปัญหานี้

Tags: