เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิวส์ปลั๊กไฟ12V.(ที่จุดบุหรี่)ขาด  (อ่าน 30453 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tatus

• สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5510
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: Tatus
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

สวัสดีครับครั้งนี้ขอนำเสนอวิธีเปลี่ยนฟิวส์ปลั๊กจ่ายไฟ12โวลท์หรือที่เราชอบเรียกว่า"ที่จุดบุหรี"
 เนื่องจากของผมฟิวส์ขาดทำให้กล้องหน้ารถไม่ทำงาน กระจกข้างปรับไม่ได้ จึงเปิดหนังสือคู่มือติดรถดูแต่คู่มือก็ไม่ได้ชี้ชัดว่าฟิวส์ตัวใด :emo_113:
รู้แต่ว่ามีแผงฟิวส์2ที่คือ ห้องเครื่อง ใต้เก๊ะเก็บของ

เข้าเรื่องเลยแล้วกันครับ
*ปิดสวิทช์กุญแจ เอาออกเลยก็ดีครับ
1.ปลั๊กไฟที่ฟิวส์ขาด

2.ฟิวส์อยู่ใต้เก๊ะเก็บของ ต้องเอาแผ่นปิดออกก่อนครับ

3.เปิดฝาครอบแผงฟิวส์ ที่วงสีเหลืองคือฟิวส์ที่ขาดครับ

4.จะพบแผงฟิวส์ครับ ฟิวส์ตัวนี้ 15A.(15แอมป์)ครับ
ตัวที่ผมเอาสายมิเตอร์สีแดงชี้นะครับ

5.ต้องใช้คีมคีบฟิวส์และฟิวส์สำรอง ต้องไปเอาที่กล่องฟิวส์ที่ห้องเครื่องครับส่วนฟิวส์สำรอง
ก็จะเสียบอยู่ในแผงฟิวส์ในห้องเครื่องนั่นแหล่ะครับ อยากรู้ฟิวส์ตัวไหนเป็นฟิวส์สำรองก็ให้หงายฝาครอบแผงฟิวส์ขึ้นดู เขาจะเขียนว่า"SPARE"ครับ
คีมคีบหน้าตาแบบนี้ครับ

6.คีมดึงตัวเก่าออกตรวจสอบดูว่าขาดหรือเปล่าถ้าขาด ก็เปลี่ยนตัวใหม่เข้าไปครับ
อย่าลืมไปซื้อฟิวส์มาแทนของเดิมด้วยนะครับ
   หวังว่าคงมีประโยชน์บ้างนะครับ :emo_105:

ออฟไลน์ TRD

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6767
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
Re: ฟิวส์ปลั๊กไฟ12V.(ที่จุดบุหรี่)ขาด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 มิ.ย. 2016, 22:32:14 »

ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์กับพวกชอบซุกซนอย่างผมมากครับ  :-\

ออฟไลน์ kamilia

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 790
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: dan
Re: ฟิวส์ปลั๊กไฟ12V.(ที่จุดบุหรี่)ขาด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2016, 00:43:38 »

:emo_051:

ออฟไลน์ Sutham@Nik

• No.001
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 1195
  • พลังน้ำใจ : 21
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: สุ
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2016, 06:45:12 »

;) ;) ;) :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ Lek99

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5056
  • พลังน้ำใจ : 24
  • ชื่อเล่น: เล็ก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2016, 09:14:10 »

เคยเอาไปให้ศูนย์ทำให้ ไม่เสียเงิน เพราะมีฟิวส์สำรองอยู่ และพอดีอยู่ในรอบตามระยะที่ต้องเข้าศูนย์พอดีค่ะ

เป็นประโยชน์มากกับคนที่แงะเองเป็น ^^   

Sometimes we're tested. Not to show our weaknesses, but to discover our strengths.
บางทีเราอาจถูกทดสอบ ไม่ใช่เพื่อโชว์ความอ่อนแอให้ใครเห็น แต่เพื่อให้ค้นพบความแข็งแกร่งที่ซ่อนอยู่ภายในเรา

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 396
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: KAI
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2016, 14:41:21 »

:emo_051:   :)

ออฟไลน์ DIN09

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3814
  • พลังน้ำใจ : 45
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ดิน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2016, 15:59:25 »

:emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ 86 GT

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 660
  • พลังน้ำใจ : 232
  • จังหวัด: Nakhon Si Thammarat
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2016, 08:45:35 »

:emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ Max

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9745
  • พลังน้ำใจ : 3
  • ชื่อเล่น: -'๑'- Max -'๑'-
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 ก.ค. 2016, 11:28:47 »

สวัสดีครับครั้งนี้ขอนำเสนอวิธีเปลี่ยนฟิวส์ปลั๊กจ่ายไฟ12โวลท์หรือที่เราชอบเรียกว่า"ที่จุดบุหรี"
 เนื่องจากของผมฟิวส์ขาดทำให้กล้องหน้ารถไม่ทำงาน กระจกข้างปรับไม่ได้ จึงเปิดหนังสือคู่มือติดรถดูแต่คู่มือก็ไม่ได้ชี้ชัดว่าฟิวส์ตัวใด :emo_113:
รู้แต่ว่ามีแผงฟิวส์2ที่คือ ห้องเครื่อง ใต้เก๊ะเก็บของ

เข้าเรื่องเลยแล้วกันครับ
*ปิดสวิทช์กุญแจ เอาออกเลยก็ดีครับ
1.ปลั๊กไฟที่ฟิวส์ขาด

2.ฟิวส์อยู่ใต้เก๊ะเก็บของ ต้องเอาแผ่นปิดออกก่อนครับ

3.เปิดฝาครอบแผงฟิวส์ ที่วงสีเหลืองคือฟิวส์ที่ขาดครับ

4.จะพบแผงฟิวส์ครับ ฟิวส์ตัวนี้ 15A.(15แอมป์)ครับ
ตัวที่ผมเอาสายมิเตอร์สีแดงชี้นะครับ

5.ต้องใช้คีมคีบฟิวส์และฟิวส์สำรอง ต้องไปเอาที่กล่องฟิวส์ที่ห้องเครื่องครับส่วนฟิวส์สำรอง
ก็จะเสียบอยู่ในแผงฟิวส์ในห้องเครื่องนั่นแหล่ะครับ อยากรู้ฟิวส์ตัวไหนเป็นฟิวส์สำรองก็ให้หงายฝาครอบแผงฟิวส์ขึ้นดู เขาจะเขียนว่า"SPARE"ครับ
คีมคีบหน้าตาแบบนี้ครับ

6.คีมดึงตัวเก่าออกตรวจสอบดูว่าขาดหรือเปล่าถ้าขาด ก็เปลี่ยนตัวใหม่เข้าไปครับ
อย่าลืมไปซื้อฟิวส์มาแทนของเดิมด้วยนะครับ
   หวังว่าคงมีประโยชน์บ้างนะครับ :emo_105:
ในคู่มือไม่มีบอกใช่ไหมครับว่า ตัวย่อที่เขียนไว้แต่ละตัว คือฟิวส์อะไรบ้าง บอกแต่ตัวย่อคือไม่รู้ว่าอันไหนคืออะไร

ออฟไลน์ ป๋อมแป๋ม

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9981
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: ชลบุรี_อมตะนคร
  • ชื่อเล่น: ป๋อมแป๋ม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ส.ค. 2016, 18:27:18 »

:emo_051:

ออฟไลน์ DectraO

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5584
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: DectraO
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 ส.ค. 2016, 20:23:40 »

:)
อย่ามองข้ามนะครับ
การที่ฟิวส์ ขาดหมายถึงการใช้กระแสไฟฟ้าเกินกำหนด  หรือมีการลัดลงจรที่ไหนสักที่
เพราะฉะนั้นหมายความว่า เปลี่ยนฟิวส์ ปัญหาใช่ว่าจะจบ
เช่น อุปกรณ์ชาร์ตมือถือ ชาร์ตกล้อง , GPS จาก ตปท.ที่คุณภาพไม่ดี เมื่อเกิดการสั่นสะเทือนอาจจะลัดวงจรที่ตัวเสียบ ทำให้ฟิวส์ขาดได้
ประสบการณ์ตรง  เปลี่ยนฟิวส์ ไป 2 รอบ กว่าจะไหวตัวทัน

Tags: