เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ลามิน่าฟิลม์ CTX
NexenTire Toyota Altis

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ThaiPuma
NV YangYont
Tp-Aeropart T-sPort
EasyInsure
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: ยางสภาพแบบนี้สมควรเปลียนมั้ยยยยยยยย  (อ่าน 4289 ครั้ง)

ออฟไลน์ thekan

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4034
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: กันต์
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

สภาะแบบนี้ถึงเวลาเปลี่ยนรึยังครับ  ;D แล้วมียางแนะนำมั้ย คิดว่าจะเปลี่ยนไป Pilot Sport 4 มีร้านแนะนำที่ราคาถูกๆ มั้ยครับ หรือมียางที่ดีกว่านี้ก้แนะนำได้นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ G-autogas

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5350
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: เจ๊ก
Re: ยางสภาพแบบนี้สมควรเปลียนมั้ยยยยยยยย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ม.ค. 2017, 23:38:39 »

จากรูป ดอกยางบริวณไหล่ยาง สึกหรอเยอะกว่าตรงกลาง และเสียหาย มีรอยบาด แหว่ง แต่ยังไม่สึกถึงสะพานยาง ขีดจำกัดหล่ยาง ดูแล้วก็อยู่ในวิสัยที่เปลี่ยนได้

แล้วปกติ สลับยาง ตั้งศูนย์ทุก 10,000 กิโลหรือไม่ เพราะเป็นปัจจัยหนึ่งที่จะใช้ยางได้อย่างคุ้มค่า และตรวจสอบช่วงล่างไปในตัว

ส่วน Pilot sport 4 ถือว่าเป็นตัวท้อป ๆ ในตลาดอยู่แล้ว ลองเช็คราคายางดูก่อน ส่วนมากจะหาชื่อรองราคายอมเยากว่านี้มากกว่า

ออฟไลน์ Steakknife

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 11210
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เป้
Re: ยางสภาพแบบนี้สมควรเปลียนมั้ยยยยยยยย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 ม.ค. 2017, 08:17:16 »

จากรูปบอกยากครับ แค่ผมมองว่ายังไม่ตำเป็น ยางยังไม่สึกมากนัก
ลองจิกเนื้อยางก่อนครับ ถ้าเล็บยังจิกเข้าก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน

แต่ถ้าเปลี่ยนสนองตันหา(ผมเป็นบ่อยครับ) เปลี่ยนเถิดจะได้สบายใจ

PS4 ถ้าเป็นผมจะเช็คติวานนท์ยางยนต์ครับ Michelin ร้านนี้ราคาไม่แพงครับ

ออฟไลน์ DIN09

• สมาชิก 2000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3814
  • พลังน้ำใจ : 44
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ดิน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 ม.ค. 2017, 09:22:11 »

ถ้า need ก็จัด PS4 เลย  555:) 555:)

ออฟไลน์ kamilia

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 790
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: dan
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 ม.ค. 2017, 21:39:05 »

- ยางวิ่งถนนแบบไหนครับนี่   :-X
- Ps4 ที่ติวานนท์ ครับราคาไม่แรง เทิร์นยางเก่า ได้บัตรเติมน้ำมันอีก  :D

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 ม.ค. 2017, 23:00:39 »

ขอบคุณทุกคอมเม้นนะคับ ยางนี้วิ่งเกือบ 50000 โล แล้ว ส่วนใหญ่เปนคนขับรถเร็วมาก ขับออก ตจว อยู่บ่อยๆ เลยคิดว่าถ้าจะดึงอีกซัก 10000 โล จะพอไหวมั้ยอ่ะคับ

:emo_108:

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 283
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: KAI
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ม.ค. 2017, 00:24:11 »

ขอเก็บข้อมูลด้วยคนครับ  :emo_051:

ออฟไลน์ ktccww

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3153
  • พลังน้ำใจ : 9
  • ชื่อเล่น: PingPing
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ม.ค. 2017, 00:48:57 »

สภาพนั้นยังใช้ได้อยู่ครับ แต่ถ้ามันดังมากก็ควรเปลี่ยนน่ะครับ

ผมเปลี่ยนตอนห้าหมื่นโล สภาพยังดีวิ่งได้อีก แต่ใจกลัวกับเรื่องยางมาก(เคยเกิดอุบัติเหตุเพราะยางเก่าหมดสภาพ)

แนะนำร้านยางแถวเพชรบุรีตัดใหม่ครับ ร้านเหลืองๆใกล้ๆรพ.กรุงเทพครับ

ป.ล. ผมวิ่งต่างจังหวัดเหมือนกันครับ เปลี่ยนเพราะมันเริ่มเหินๆถนนช่วงนครสวรรค์

ออฟไลน์ EK_2014

• สมาชิก ID: 4466
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: เอก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ม.ค. 2017, 08:25:19 »

- ยางวิ่งถนนแบบไหนครับนี่   :-X
- Ps4 ที่ติวานนท์ ครับราคาไม่แรง เทิร์นยางเก่า ได้บัตรเติมน้ำมันอีก  :D

ยืนยันอีกเสียงครับ

ออฟไลน์ CandyPH

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 9563
  • จังหวัด: เลย
  • ชื่อเล่น: CandyPH
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ม.ค. 2017, 11:37:46 »

ผมแนะนำให้เปลี่ยนครับ จากที่เคยทำงานเป็นเซลล์บริษัทยาง อยากให้คุณลองเช็คช่วงล่างด้วยนะครับ จากการสึกของดอกยาง ถ้าใช้งานปกติ อาจจะต้องลองเช็คด้วยนะครับ เพราะยางกินในลักษณะไม่เท่ากันทั้งหน้ายาง

- ส่วนเรื่องยาง Pilot Sport 4  ผมเพิ่งเปลี่ยนมา ดีกว่า PS3 ชัดเจน นุ่มขึ้น เลี้ยวได้คมขึ้น แต่ไม่สามารถเปรียบเทียบกับรุ่นอื่นได้ เพราะส่วนตัวไม่เคยใช้นะครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 ก.พ. 2017, 15:40:13 »

ผมแนะนำให้เปลี่ยนครับ จากที่เคยทำงานเป็นเซลล์บริษัทยาง อยากให้คุณลองเช็คช่วงล่างด้วยนะครับ จากการสึกของดอกยาง ถ้าใช้งานปกติ อาจจะต้องลองเช็คด้วยนะครับ เพราะยางกินในลักษณะไม่เท่ากันทั้งหน้ายาง

- ส่วนเรื่องยาง Pilot Sport 4  ผมเพิ่งเปลี่ยนมา ดีกว่า PS3 ชัดเจน นุ่มขึ้น เลี้ยวได้คมขึ้น แต่ไม่สามารถเปรียบเทียบกับรุ่นอื่นได้ เพราะส่วนตัวไม่เคยใช้นะครับ

ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาแล้วคับ เป็น Pilot Sport 4 เติมลมไนโตรเจน 32 ทุกล้อ ตอนวิ่งด้วยความเร็วสูงรู้สึกพวงมาลัยไม่นิ่งเหมือนตอนใส PS3 เลย มันเบามาก ไม่ไม่เสถียรมาก แต่เรื่องความคมนี่ชัดเจนอยู่ แต่ตอนนี้กังวลเรื่องพวงมาลัยไม่นิ่งมากคับ หรือต้องรอให้ครบ 1000 กก. ก่อน ถึงจะดีขึ้นหรอคับ

ออฟไลน์ frankly

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 11505
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: farnk
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 ก.พ. 2017, 21:57:21 »

เปลี่ยนดีแล้วครับ จะได้สบายใจ 50,000 โล ก็พอแล้วครับ

อย่างอื่นมีค่ามากกว่าครับ

ออฟไลน์ Auto45

• **
  • สมาชิก ID: 6633
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ต้อง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 ก.พ. 2017, 13:29:04 »

ผมเปลี่ยนที่ 90,000 โลครับ 

ออฟไลน์ srs351

• สมาชิก ID: 7511
  • ชื่อเล่น: Too
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 ก.พ. 2017, 16:46:18 »

ยางเดิมถ้าแก้มไม่บวมยังใช้ได้ ครับ

ส่วนเรื่องยาง Pilot Sport 4  ผมเพิ่งเปลี่ยน205/55R16มา ข้อดีคือเกาะถนน เบรคดี ข้อเสียคือ เสียงดัง ไม่มีริมการ์ดให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.พ. 2017, 16:49:01 โดย srs351 »

ออฟไลน์ srs351

• สมาชิก ID: 7511
  • ชื่อเล่น: Too
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 ก.พ. 2017, 07:16:03 »

เพิ่มเติมเรื่อง Cap ply เข็มขัดรัหน้ายาง ครับ
Polyamide หรือ ชื่อที่ถูกใช้โดยทั่วไปทางด้านการค้า คือไนลอน (nylon) ได้แก่ Pilot Sport 3 ,PRIMACY 3 ฯลฯ
Hybrid Aramid and nylon ได้แก่ Pilot Sport 4, DUNLOP SP SPORT MAXX 050
Aramid_Aromatic polyamide ถ้าผลิตโดยบริษัท Du Pont ใช้ชื่อการค้าว่าKevlar, ผลิตโดยบริษัท Teijinใช้ชื่อการค้าว่า Twaron   ได้แก่ Pilot Super Sport , Goodyear  ASSURANCE TRIPLEMAX, ASSURANCE DURAPLUS

Tags: