เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ลามิน่าฟิลม์ CTX
NexenTire Toyota Altis

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

-->
NV YangYont
Tp-Aeropart T-sPort
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อสายไฟควบคุมระบบ ABS มีปัญหา  (อ่าน 895 ครั้ง)

ออฟไลน์ I-Erk

• No.257
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 8376
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: I-Erk
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

วันนี้ผมเอารถเข้าศูนย์ครับ เพราะมีสัญญาญเตือน สามอันขึ้นพร้อมกัน
เรื่องมันมีอยู่ว่าเสา-อาทิตย์-จันทร์ ที่ผ่านผมจอดรถไว้ใต้คอนโด ซึ่งมีน้องหมาอยู่มากมาย และชอบมานอนใต้ท้องรถทุกคืนด้วยความใจดีก็ไม่คิดอะไร
พอมาเมื่อเช้าสตาร์ทรถกะว่าจะบรึ้นนนนน ไปทำงาน อ่าวทำไมมันขึ้นสามอันหว่าเบรคมือก็เาลงแล้ว ไหนๆดับแล้วสตาร์ใหม่ซิ อ่าวไม่หาย ว่าแล้วแทนที่จะได้ไปทำงานได้เลี้ยวเข้าศูนย์ก่อนเลยครับ ทิ้งรถไว้
ใช้เวลาประมาณ สองชั่วโมง ช่างโทรมาบอกว่า พี่คับสายไฟ ABS ขาดครับ รอยหมากัดครับ ผมถามอีกครั้งว่า แน่นะว่าเป็นหมาไม่ใช่หนู ช่างบอกว่ารอยนี้มั่นใจครับหมาแน่นอน ผมนี่คือบับ...ช่างบอกต่อไปว่าพี่ไม่ต้องห่วงครับ ขับได้ปกติแต่ระบบ ABS ล้อหน้าซ้ายที่เสียอาจจะยังไม่สามารถทำงานได้ตามปกติ
ผมนี่อื้มมมมม เครอย่างน้อยก็ไม่หนักหนาอะไร
สรุปครับ เคสนี้ หมากัดสายไฟควบคุมระบบ ABS ขาดเมื่อก่อนกลัวหนูมากัดอุปกรณ์รถ ตอนนี้กลัวยันน้องหมาแล้วครับ ต้องสั่งอะไหล่รอ สามวัน ค่าเสียหายก็ประมาณนี้แหละ บวกค่าแรงอีก ห้าร้อยยาวไป....ครับท่านผู้ชม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ค. 2017, 19:40:57 โดย I-Erk »

ออฟไลน์ Juna

• สมาชิก ID: 10216
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: จูนา
Re: เมื่อสายไฟควบคุมระบบ ABS มีปัญหา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ก.ค. 2017, 07:03:55 »

O0 O0 O0
แล้วตอนนี้น้องหมายังมานอนอีกมั๊ยค้าบ

ออฟไลน์ kamilia

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 790
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: dan
Re: เมื่อสายไฟควบคุมระบบ ABS มีปัญหา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ก.ค. 2017, 03:35:02 »

:-\

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 315
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: KAI
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ก.ค. 2017, 15:42:04 »

:-X   ;)

• No.257
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ก.ค. 2017, 07:46:46 »

วันนี้ผมเอารถเข้าศูนย์ครับ เพราะมีสัญญาญเตือน สามอันขึ้นพร้อมกัน
เรื่องมันมีอยู่ว่าเสา-อาทิตย์-จันทร์ ที่ผ่านผมจอดรถไว้ใต้คอนโด ซึ่งมีน้องหมาอยู่มากมาย และชอบมานอนใต้ท้องรถทุกคืนด้วยความใจดีก็ไม่คิดอะไร
พอมาเมื่อเช้าสตาร์ทรถกะว่าจะบรึ้นนนนน ไปทำงาน อ่าวทำไมมันขึ้นสามอันหว่าเบรคมือก็เาลงแล้ว ไหนๆดับแล้วสตาร์ใหม่ซิ อ่าวไม่หาย ว่าแล้วแทนที่จะได้ไปทำงานได้เลี้ยวเข้าศูนย์ก่อนเลยครับ ทิ้งรถไว้
ใช้เวลาประมาณ สองชั่วโมง ช่างโทรมาบอกว่า พี่คับสายไฟ ABS ขาดครับ รอยหมากัดครับ ผมถามอีกครั้งว่า แน่นะว่าเป็นหมาไม่ใช่หนู ช่างบอกว่ารอยนี้มั่นใจครับหมาแน่นอน ผมนี่คือบับ...ช่างบอกต่อไปว่าพี่ไม่ต้องห่วงครับ ขับได้ปกติแต่ระบบ ABS ล้อหน้าซ้ายที่เสียอาจจะยังไม่สามารถทำงานได้ตามปกติ
ผมนี่อื้มมมมม เครอย่างน้อยก็ไม่หนักหนาอะไร
สรุปครับ เคสนี้ หมากัดสายไฟควบคุมระบบ ABS ขาดเมื่อก่อนกลัวหนูมากัดอุปกรณ์รถ ตอนนี้กลัวยันน้องหมาแล้วครับ ต้องสั่งอะไหล่รอ สามวัน ค่าเสียหายก็ประมาณนี้แหละ บวกค่าแรงอีก ห้าร้อยยาวไป....ครับท่านผู้ชม
แก้เสร็จละครับ รอยขาดนิดเดียวเอง ตามภาพนี้เลย ผมก็ไม่รู้ว่ามันอยู่ตรงไหนของรถนะครับ แต่ตอนนี้ไฟไม่มีเตือนละครับ ค่าเสียหายรวมค่าแรง ประมาณ 1200 บาท แลกคะแนน จาก T-MEX ได้ลดอีก 300 ค่อยรู้สึกดีขึ้นมาหน่อย^^ :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ค. 2017, 07:49:25 โดย I-Erk »

• No.257
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ก.ค. 2017, 07:52:15 »

O0 O0 O0
แล้วตอนนี้น้องหมายังมานอนอีกมั๊ยค้าบ
ยังนอนอยู่ครับ ผมชอบให้ขนม (ขนมของหมาซึ่งแพงกว่าข้าวจานนึงมาก!)เขามานอนเรื่อยๆเลย ยิ่งตอนขับรถเข้ามา ต้อนรับขับสู้ด้วยเสียงเห่าหอน ดังทั้งคอนโด :'(

ออฟไลน์ pyn

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2930
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: K
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ส.ค. 2017, 09:17:15 »

ผมเคยเป็นแบบนี้เลย แต่โดนหนูกัดสายไฟ รอบแรก รอบสอง ก็ไปกัดตรงสาย ABS เปลี่ยนสายไฟไป 3 หมื่นกว่าทั้งเส้น main เลยครับ แต่เคลมประกันรถยนต์ชั้น 1 นะครับ

• No.257
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ส.ค. 2017, 07:01:41 »

เคลมได้ ทั้งหมดเลยรึปล่าวครับ

ออฟไลน์ OaAltis

• No.049
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 545
  • พลังน้ำใจ : 32
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: โอ๋ altis
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ก.ย. 2017, 12:03:10 »

ของผมโดนหนูกัดสายไฟ ABS ขึ้นแบบนี้แหละ

Tags: