เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ลามิน่าฟิลม์ CTX
-->
Tp-Aeropart T-sPort
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: Esport อยากเปลี่ยนโช๊ค+สปริง ให้นุ่มหนึบแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 2283 ครั้ง)

ออฟไลน์ parn

• No.303
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 405
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: lampang
  • ชื่อเล่น: pan
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

ขับแล้วไม่ค่อยนุ่ม+ดัง ว่าจะเปลี่ยนทั้งล้อ โช๊ค+สปริง เคยหลุดโค้งครั้งนึง ปรกติขับ 90-100 ถนนคอนกรีต สนใจของ tein จะแข็งมั๊ยครับ รุ่นไหนดี หรือยี่ห้ออื่น แนะนำหน่อยครับ :D ขออนุญาตเจ้าของภาพนะครับ ล้อที่อยากได้

ออฟไลน์ Steakknife

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 11210
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เป้

ถ้ารถเดิมว่าแข็ง+ดัง ลองเปลี่ยนยางก่อนเลยฃ
ล้อเดิมขอบ 17 นี่หละครับดีแล้ว ไปขอบ 18 มีแต่จะแข็งกว่าเดิม
แต่จับกับยางขนาด 215/50R17 ที่เป็นยางสไตล์นุ่มเงียบ เช่น Yokohama V552, Michelin Primacy 3ST, Bridgestone T005A (ตัวนี้ออกมาแทน GR100) น่าจะแตกต่างจนถึงกับพอใจถ้าไม่รู้สึกว่ารถเดิมมันโคลง

ถ้าไม่ได้รู้สึกว่ารถเดิมโคลง โช้คไม่ต้องไปแตะครับ
โช้คแต่งยังไงก็แข็งกว่าโช้คเดิมครับ แต่โช้คดีๆการทำงานมันจะราบรื่น หรือใช้คำว่าเนียนก็ได้ จนบางครั้งเรียกว่าแน่นแต่หนึบ คือ ทำงานเนียนขึ้นแต่แข็งกว่าเดิมแน่นอน
แต่ถ้าคันแล้วมีงบลองคบ Kayaba New SR ครับ ตัวนี้เนียน หนึบ ไม่ตึงตังครับ(จากความรู็สึกผมเอง)

Tein ไม่เคยลอง รอท่านอื่นมาเสริม

• No.303

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ atnine

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 9945
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Kao

ยังไงการเปลี่ยนการรองรับน้ำหนักและการกันสะเทือนก็แข็งกว่าเดิมแน่นอน การเกาะถนนที่เพิ่มขึ้นย่อมแลกมาด้วยความกระด้างที่เพิ่มขึ้น
1. เปลี่ยนแค่สปริง แบบนี้จะได้สวยและเกาะถนนขึ้นนิดหน่อย แต่ต้องทางเรียบนะครับ หากเจอถนนที่เป็นคลื่น หลุดเอาง่ายๆ เพราะโช้คไม่ได้ออกแบบการยุบตัวสำหรับสปริงที่เปลี่ยนมา
2. ชุดสตรัท มีมากมายหลายยี่ห่อ (เท่าที่ใช้มา 3 ยี่ห้อ รวมรถคันอื่นด้วย) ผมชอบเทอินมากสุด แม้ว่าเทคโนโลยียังสู้เจ้าอื่นไม่ได้ แต่การออกแบบให้เหมาะกับตัวรถและถนนเมืองไทย ทำได้ดีมาก
    ตอนนี้ อัลติสผมใส่ H-Drive อยู่ เพราะว่าตอนออกรถ Tein ที่ออกแบบสำหรับถนนเมืองไทยยังไม่เข้ามา มีแต่สเปคญี่ปุ่น ประกอบกับราคา H-Drive น่าคบกว่าเลยตัดสินใจเลือกแบรนด์นี้ ไม่ผิดหวังนะครับ ได้เทคโนโลยี mono tube ราคาถูกกว่า แต่ไม่นิ่มเท่า Tein เพราะถ้าปรับความนิ่มเท่า Tein จะกลายเป็นรถย้วย เมื่อใช้ความเร็วสูง
   อีกยี่ห้อนึงคือ Silver ครับ แข็งไส้แตกเลย แต่ว่าหนึบมาก และเป็นยี่ห้อที่ไม่ชอบที่สุด

ออฟไลน์ mcca9697

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7084
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: Mac

ผมพึ่งไปจัดมาครับ โช้คเดิม กับ Spring Kayaba New SR
ยาง YOKOHAMA ADVAN V552

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 386
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: KAI
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

ผมพึ่งไปจัดมาครับ โช้คเดิม กับ Spring Kayaba New SR
เป็นยังไงบ้างครับกับยาง YOKOHAMA ADVAN V552

ออฟไลน์ Steakknife

• **
  • สมาชิก ID: 11210
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: เป้

เป็นยังไงบ้างครับกับยาง YOKOHAMA ADVAN V552
V552 ผมเปลี่ยนมาสักสองพัโลแล้วขับแล้วเนียนมากครับ
เทียบกับ PS4 ที่เก็บทุกเม็ด ทุกอาการของถนน
ผมว่า V552 นี่หายไปสัก 30-40% เลยครับ อาการตึงตังของ PS4 หายไปหมด
รีดน้ำดีมากเพียงพอระดับใช้งาน 80-90 ฝนตกขับได้สบายๆไม่หวาดเสียว
ติที่แก้จะนิ่มกว่า PS4 อยู่พอสมควรครับ แต่ไม่ได้ย้วยมากมายครับถือว่ายังทรงตัวได้ดีอยู่

• No.303

เปลี่ยนแล้วการใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ  :D สปริงใหม่กับโช๊คเดิม

ออฟไลน์ PaoPao

• **
  • สมาชิก ID: 9797
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: Pao

Tein Street Advance Z
ค่าKสปริงแข็งกว่าเดิมนิดหน่อย แต่สามารถปรับความหนืดของตัวshock absorberได้อย่างที่ชอบ
พร้อมปรับความสูงต่ำได้ตามที่เราต้อง
ทีเดียวจบครับ
ส่วนเรื่องยางอันนี้มีให้เลือกเยอะ ลองหาอ่านตามรีวิวได้นะครับ
ขอให้เจอเนื้อคู่ดีๆนะครับ

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 386
  • ชื่อเล่น: KAI
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1

V552 ผมเปลี่ยนมาสักสองพัโลแล้วขับแล้วเนียนมากครับ
เทียบกับ PS4 ที่เก็บทุกเม็ด ทุกอาการของถนน
ผมว่า V552 นี่หายไปสัก 30-40% เลยครับ อาการตึงตังของ PS4 หายไปหมด
รีดน้ำดีมากเพียงพอระดับใช้งาน 80-90 ฝนตกขับได้สบายๆไม่หวาดเสียว
ติที่แก้จะนิ่มกว่า PS4 อยู่พอสมควรครับ แต่ไม่ได้ย้วยมากมายครับถือว่ายังทรงตัวได้ดีอยู่
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ออฟไลน์ mcca9697

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7084
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: Mac

เปลี่ยนแล้วการใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ  :D สปริงใหม่กับโช๊คเดิม

ขอโทษทีครับ ให้ข้อมูลผิดพลาด
คือ สปริงเดิม โช้คใหม่ครับ
ขับดีขึ้นมาก ไม่เหวียงไม่โยนเวลาเปลี่ยนเลนหรือเข้าโค้ง
พวงมาลัยแม่นมากครับ แนะนำ Kayaba New Sr
ส่วยยาง YOKOHAMA ADVAN V552 เงียบมากๆครับ ยอมเขาเลย

ออฟไลน์ TuMM

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 12456
  • ชื่อเล่น: TuMM

ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับว่า เท่าที่หลายๆ ท่านได้ลองใช้กันมา

สปริง TEIN (เขียว) หรือ TRD ตัวไหน ให้ความนุ่มหนึบมากกว่ากันครับ บนโช้คเดิมของ ESPORT ครับ

อีกคำถามหนึ่งคือ ตัวไหนเตี้ยกว่ากันครับ ผมลองพยายามหาข้อมูลดู เหมือน TRD จะเตี้ยกว่านิดหน่อย

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ kamilia

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 790
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: dan

- ถ้าต้องการนุ่ม เงียบ ให้ใช้โช๊คเดิม+ยางซอฟ ครับ แต่ยางจะหมดเร็วกว่า Ps4 นะ
- ถนนคอนกรีต  โช๊ค+ยางอะไรก็ดังครับ เพราะถนนมันแข็ง
- ถ้าเป็นคนขับช้าๆ  เข้าโค้งเบาๆ  ไม่คิดจะแข่งกับใคร อย่าไปใส่สตัทเด็ดขาด เพราะคุณจะเลี้ยวกลับไปใส่ของเดิมทันทีที่ขับออกจากร้าน
- คือสตรัท เหมาะสำหรับคนขับรถเร็วๆ เข้าโค้งแรงๆ มันไม่ได้นั่งสบาย แต่มันคุมรถที่ความเร็วสูงๆได้ดีกว่าโช็คเดิมมากๆ (เพิ่มว่าใส่แล้วเท่ ไปอีก 1 ข้อ แต่คุณต้องอยู่กับมันให้ได้นะ) :)

ออฟไลน์ ptt_tong

• No.202
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6728
  • ชื่อเล่น: ต้อง

ยังไงการเปลี่ยนการรองรับน้ำหนักและการกันสะเทือนก็แข็งกว่าเดิมแน่นอน การเกาะถนนที่เพิ่มขึ้นย่อมแลกมาด้วยความกระด้างที่เพิ่มขึ้น
1. เปลี่ยนแค่สปริง แบบนี้จะได้สวยและเกาะถนนขึ้นนิดหน่อย แต่ต้องทางเรียบนะครับ หากเจอถนนที่เป็นคลื่น หลุดเอาง่ายๆ เพราะโช้คไม่ได้ออกแบบการยุบตัวสำหรับสปริงที่เปลี่ยนมา
2. ชุดสตรัท มีมากมายหลายยี่ห่อ (เท่าที่ใช้มา 3 ยี่ห้อ รวมรถคันอื่นด้วย) ผมชอบเทอินมากสุด แม้ว่าเทคโนโลยียังสู้เจ้าอื่นไม่ได้ แต่การออกแบบให้เหมาะกับตัวรถและถนนเมืองไทย ทำได้ดีมาก
    ตอนนี้ อัลติสผมใส่ H-Drive อยู่ เพราะว่าตอนออกรถ Tein ที่ออกแบบสำหรับถนนเมืองไทยยังไม่เข้ามา มีแต่สเปคญี่ปุ่น ประกอบกับราคา H-Drive น่าคบกว่าเลยตัดสินใจเลือกแบรนด์นี้ ไม่ผิดหวังนะครับ ได้เทคโนโลยี mono tube ราคาถูกกว่า แต่ไม่นิ่มเท่า Tein เพราะถ้าปรับความนิ่มเท่า Tein จะกลายเป็นรถย้วย เมื่อใช้ความเร็วสูง
   อีกยี่ห้อนึงคือ Silver ครับ แข็งไส้แตกเลย แต่ว่าหนึบมาก และเป็นยี่ห้อที่ไม่ชอบที่สุด
สอบถามค่า K สปริง ของ H-drive หน้า - หลัง เท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ shit ball

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7367
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: shit

ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับว่า เท่าที่หลายๆ ท่านได้ลองใช้กันมา

สปริง TEIN (เขียว) หรือ TRD ตัวไหน ให้ความนุ่มหนึบมากกว่ากันครับ บนโช้คเดิมของ ESPORT ครับ

อีกคำถามหนึ่งคือ ตัวไหนเตี้ยกว่ากันครับ ผมลองพยายามหาข้อมูลดู เหมือน TRD จะเตี้ยกว่านิดหน่อย

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
ผมใช้ spring TRD + new SR ล้อ 17 ยาง 215/45 เตี้ยประมาณนี้ครับ ฟีลลิ่งก็ตึงกว่าโชคเดิมหน่อย

Tags: