เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ลามิน่าฟิลม์ CTX
-->
Tp-Aeropart T-sPort
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องโช๊คครับ  (อ่าน 258 ครั้ง)

ออฟไลน์ chakhorn

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3199
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: rayong
  • ชื่อเล่น: bird
    • รางวัลและกิจกรรม
ปรึกษาเรื่องโช๊คครับ
« เมื่อ: 06 ส.ค. 2018, 07:17:57 »
 Share 

Altis 2014 esport ของติดรถเริ่มมีเสียงดัง
อยากเปลี่ยน โช๊ค เป็น kayaba new sr แต่ใช้สปริงเดิมติดรถ สอบถามอาการหน่อยครับว่าหลังเปลี่ยนแล้วเป็นงัยบ้าง ความกระด้าง กระเด้ง สะเทือน หรือ แข็ง มากกว่าของเดิมมากขนาดไหนครับ
และ ความสูงของรถเท่าเดิมหรือเปล่า (แม็กเดิม ยางใหม่ แต่ขนาดเท่าเดิม ปรกติขับไม่เร็วมาก 120-130 ครับ ใช้งานต่างจังหวัด และเดินทาง ระยอง-กรุงเทพ เดือนละ2 ครัง)
...ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ dew_s

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 10066
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ดิว
Re: ปรึกษาเรื่องโช๊คครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ส.ค. 2018, 14:18:52 »

เล่าตามประสบการณ์และความรู้สึกล้วนๆครับ รถผมFREED และYaris 1.5 ทั้ง2คัน เปลี่ยน โช๊ค kayaba new sr (สปริงเดิมๆ ครับ) ทั้ง 2 คัน"ไม่กระด้างแต่แน่นมากกว่านะครับ จ้ำคอสะพานไม่มีอาการโยนให้เห็นเลย :) แต่ตอนนี้ผมใช้ Altis esport ผมเปลี่ยนมาใช้ TEIN ENDURAPRO ENDURAPRO PLUS ครับ  :) ได้ยินชื่อชั้นคุณภาพมานานของลองหน่อย ราคาจะแพงกว่าSRแต่ได้ความนุ่มนวลกว่าSRนิสหนึ่ง ส่วนการเกาะถนนผมให้พอๆกัน เมื่อก่อนผมรู้สึกว่าเครื่องแรงกว่าช่วงล่าง แต่เปลี่ยนแล้วรู้สึกเติมเต็มALTISรุ่นนี้ได้เลยครับ :emo_103:

1.kayaba new sr ใช้ดีไม่กระด้าง เกาะถนนแน่นๆเลยต่างกับเดิมเยอะ แต่ราคาเป็นมิตรภาพสุดๆ อายุการใช้งาน ผมใช้กว่า1แสนกิโล ยังปกติครับ  :emo_051:
2. TEIN ENDURAPRO ENDURAPRO (ตัวนี้ปรับไม่ได้) ราคาแพงกว่า SR ประมาณ 3,000+ แต่คุณจะได้ความนิ้มนวลมาอีกนิส หนึ่งบวกกับชื่อชั้นTEINและอะไหล่การซ่อมบำรุง ???
3.TEIN ENDURAPRO ENDURAPRO PLUS (ปรับได้ 16 ระดับ)ถ้าคุณอยากได้แบบจบจริงผมแนะนำให้เล่นแบบปรับได้(โช๊ครุ่นอะไรก็ได้)ครับ เพราะความรู้สึกแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ ผมอาจจะบอกว่าเบอร์ 8 นิ้มกำลังดีแต่ท่านอื่นๆชอบแข็งกว่านี้ มันต่างกันในความรู้สึกครับ และตัวPLUS ต่างกับSRประมาณ 7,000+ แต่จบจริงปรับตามความชอบได้เลย และต่อไปอยากเล่นตัวปรับไฟฟ้าก็ทำได้ อัพเครื่องเซ็ทโบก็ปรับเเข็งขึ้นไปได้ครับ การปรับก็ง่ายครับไม่เกิน 10นาที+- จบทั้งหน้าหลัง :-*

สรุป ตามคำถาม kayaba new sr สปริงเดิมติดรถ ไม่กระด้างแต่แน่นหนึบ จบจริงในราคามิตรภาพ สำหรับพ่อบ้านแอบซิ่ง แต่ถ้าอยากให้นิ้มนวลอีกนิสก็ต้องขยับรุ่นและเงินอีก3,000+ไปTEIN "แต่ต้องบอกก่อนครับว่า โช๊คโรงงานจะได้ความนิ่มนวลและการดูดซับแรงได้มากกว่าโช๊คแต่งนะครับ(ทำมากลางๆสำหรับทุกเพศวัย) แต่โช๊คแต่งได้ความแน่นหนึบและความมั่นใจในความเร็วสูงมาแทนครับ" ลองชั่งใจดูครับ (อันนี้จากประสบการณ์และความรู้สึกล้วนๆ ถ้าผิดพลาดอย่างไรขออภัยนะที่นี้นะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ส.ค. 2018, 14:26:21 โดย dew_s »

ออฟไลน์ ! KAI !

• สมาชิก 3000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1277
  • พลังน้ำใจ : 376
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: KAI
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ส.ค. 2018, 17:33:55 »

ข้อมูลดีๆครับ  :emo_051:

ออฟไลน์ chakhorn

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3199
  • จังหวัด: rayong
  • ชื่อเล่น: bird
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ส.ค. 2018, 19:32:32 »

ขอบคุณมากๆครับ

Tags: