เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ป้ายโฆษณา ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: รถขับช้า แอร์ไม่เย็นครับ แต่ขับเร็ว รอบเครื่อง 3000 ขึ้นไป แอร์เย็นปกติ  (อ่าน 1379 ครั้ง)

ออฟไลน์ tumtas

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3121
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: chainat
  • ชื่อเล่น: nukea
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

ตามหัวข้อเลยครับ รถผมเวลาขับช้า ประมาณ 30-40 รึบางครั้งจอดรถติดไฟแดงแอร์มักจะไม่เย็น เข้าศูนย์ ศูนย์แจ้งว่าพัดลมแอร์ทำงานไม่ปกติ ซึ่งผมเปลี่ยนแล้ว น้ำยาแอร์ก็เติมแล้ว แต่พอขับรถเร็วเพิ่มรอบเครื่องสัก 3000/นาที แอร์เย็นปกติเลยครับ อยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไร ช่างศูนย์อีกโชว์รูมนึงบอกว่าอาจจะเป็นที่คอมแอร์ อีกแล้วด้วยอ่ะครับ :emo_023: :emo_023: :emo_023:

ออฟไลน์ vigothai

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8710
  • จังหวัด: ฉะเชิงเทรา
  • ชื่อเล่น: อั่น

เริ่มจากง่ายๆไปก่อนนะครับ ระบบการระบายความร้อนของแอร์ไม่ดี
1. มอเตอร์พัดลม (รอบการทำงานของพัดลมลดลง)
2. คอยล์ร้อนอุตตัน(ถายนอก)ระบายความร้อนไม่ดีที่ติดกับหม้อน้ำรถ
3. คอยล์ร้อน (ภายใน) น้ำมันคอมแอร์สกปรก ดำมีความชื้นในระบบ
4. รีซีฟเวอร์ไดร์เออร์สกปรก อุตตันดำมีความชื้นในระบบ
5. คลัชคอมแอร์ไม่ดี(หน้าคลัชจับไม่สนิท )
6. คอมแอร์แรงอัดไม่ดีและมีเสียงดัง (ทำให้การอัดสารทำความเย็นทำได้ไม่ดีในรอบต่ำ)
ึ7. สารทำความเย็นรั่ว ซึม
8. อื่นๆ อีกตัว
จะสังเกตุได้ว่าในขณะเครื่องยนต์ติดอยู่ไม่ได้วิ่งหรือติดไฟแดง การระบายความร้อนของ คอยล์ร้อนจะระบายได้ไม่ดีเท่าที่ควร ทำให้แอร์ไม่ค่อยเย็น แต่ถ้ารถมีการวิ่งคอมแอร์รอบจะสูงตามและจะมีลมเข้ามาประทะที่คอยล์ร้อน ทำให้การระบายความร้อนที่ คอยล์ร้อนมีประสิทธิภาพมากขึ้น นั้นหมายความว่าระบบการแลกเปลี่ยนความร้อนของสารทำความเย็นในระบบแอร์ทำงานได้อย่างสมบูรณ์ แอร์จีงมีความเย็น

ออฟไลน์ tumtas

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3121
  • จังหวัด: chainat
  • ชื่อเล่น: nukea

เริ่มจากง่ายๆไปก่อนนะครับ ระบบการระบายความร้อนของแอร์ไม่ดี
8. อื่นๆ อีกตัว
จะสังเกตุได้ว่าในขณะเครื่องยนต์ติดอยู่ไม่ได้วิ่งหรือติดไฟแดง การระบายความร้อนของ คอยล์ร้อนจะ1. มอเตอร์พัดลม (รอบการทำงานของพัดลมลดลง)
2. คอยล์ร้อนอุตตัน(ถายนอก)ระบายความร้อนไม่ดีที่ติดกับหม้อน้ำรถ
3. คอยล์ร้อน (ภายใน) น้ำมันคอมแอร์สกปรก ดำมีความชื้นในระบบ
4. รีซีฟเวอร์ไดร์เออร์สกปรก อุตตันดำมีความชื้นในระบบ
5. คลัชคอมแอร์ไม่ดี(หน้าคลัชจับไม่สนิท )
6. คอมแอร์แรงอัดไม่ดีและมีเสียงดัง (ทำให้การอัดสารทำความเย็นทำได้ไม่ดีในรอบต่ำ)
ึ7. สารทำความเย็นรั่ว ซึม
ระบายได้ไม่ดีเท่าที่ควร ทำให้แอร์ไม่ค่อยเย็น แต่ถ้ารถมีการวิ่งคอมแอร์รอบจะสูงตามและจะมีลมเข้ามาประทะที่คอยล์ร้อน ทำให้การระบายความร้อนที่ คอยล์ร้อนมีประสิทธิภาพมากขึ้น นั้นหมายความว่าระบบการแลกเปลี่ยนความร้อนของสารทำความเย็นในระบบแอร์ทำงานได้อย่างสมบูรณ์ แอร์จีงมีความเย็น

1. มอเตอร์พัดลม (รอบการทำงานของพัดลมลดลง) >> ผมเปลี่ยนแล้วครับ
2. คอยล์ร้อนอุตตัน(ถายนอก)ระบายความร้อนไม่ดีที่ติดกับหม้อน้ำรถ >> ศูนย์ทำความสะอาดให้แล้วครับ
3. คอยล์ร้อน (ภายใน) น้ำมันคอมแอร์สกปรก ดำมีความชื้นในระบบ >> อันนี้ยังไม่ได้ทำ
4. รีซีฟเวอร์ไดร์เออร์สกปรก อุตตันดำมีความชื้นในระบบ >> อันนี้ยังไม่ได้ทำ
5. คลัชคอมแอร์ไม่ดี(หน้าคลัชจับไม่สนิท )  >> อันนี้ยังไม่ได้ทำ
6. คอมแอร์แรงอัดไม่ดีและมีเสียงดัง (ทำให้การอัดสารทำความเย็นทำได้ไม่ดีในรอบต่ำ)  >> อันนี้ยังไม่ได้ทำ
ึ7. สารทำความเย็นรั่ว ซึม >> ผมเปลี่ยนตู้แล้วครับ ตู้แอร์รั่วเมื่อต้นปี ครับ :blank:

ผมอยู่จังหวัดชัยนาท พอจะมีร้านซ่อมแอร์รถยนต์ดีๆ แนะนำบ้างไหมครับ รึจังหวัดใกล้เคียงก็ได้ครับ

Tags: